Có cách nào để ký hợp đồng lao động với văn phòng đại diện công ty nước ngoài ?

Thảo luận trong 'TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG' bắt đầu bởi gameplay, 6/6/13.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. gameplay

    gameplay New Member

    Tham gia ngày:
    16/4/12
    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Mình nhận được lời mời làm việc cho 1 công ty nước ngoài ( chỉ có VPĐD ở Việt Nam ). Nhưng giờ lại vướng mắc ở việc ký hợp đồng lao động. Bên công ty họ nói văn phòng đại diện ko được phép ký kết HĐLĐ, nếu ký qua 1 công ty môi giới lao động(VOSCO) thì giá quá cao. Nhờ mấy bạn giúp mình giải quyết vụ này ?
     
  2. Trần Huy Cường

    Trần Huy Cường New Member

    Tham gia ngày:
    18/5/09
    Bài viết:
    37
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Hi ban

    alo minh se tu van cho

    0937 412 189



    QUOTE(Chú Thích)(gameplay @ Jun 6 2013, 10:53 AM)

    Mình nhận được lời mời làm việc cho 1 công ty nước ngoài ( chỉ có VPĐD ở Việt Nam ). Nhưng giờ lại vướng mắc ở việc ký hợp đồng lao động. Bên công ty họ nói văn phòng đại diện ko được phép ký kết HĐLĐ, nếu ký qua 1 công ty môi giới lao động(VOSCO) thì giá quá cao. Nhờ mấy bạn giúp mình giải quyết vụ này ?
     
  3. mattroinho

    mattroinho Cộng tác viên

    Tham gia ngày:
    18/9/09
    Bài viết:
    340
    Đã được thích:
    2
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Tĩnh
    Không phải là văn phòng đại diện không được ký hợp đồng lao động đâu bạn ạ.
    Bạn có thể trình bày với công ty như sau: Theo Điều 5 của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP, quy định người có thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động với người lao động như sau:
    - Đối với doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam là Tổng Giám đốc hoặc Giám đốc doanh nghiệp;

    - Đối với hợp tác xã là Chủ nhiệm hợp tác xã, đối với Liên hiệp hợp tác xã là Giám đốc Liên hiệp hợp tác xã;

    - Đối với các cơ quan, tổ chức, các chi nhánh, các văn phòng đại diện (gọi chung là tổ chức) của quốc tế hoặc nước ngoài đóng tại Việt Nam là người đứng đầu tổ chức (Trưởng chi nhánh, Trưởng văn phòng, Trưởng đại diện...).

    - Đối với cá nhân, hộ gia đình là người trực tiếp sử dụng lao động.

    Trường hợp những người có thẩm quyền không trực tiếp giao kết hợp đồng lao động thì có thể uỷ quyền cho người khác bằng văn bản, trừ trường hợp đã qui định về phân cấp quản lý nhân sự. Riêng đối với người sử dụng lao động là cá nhân thì không được uỷ quyền.
    Văn phòng đại diện ở vn sẽ phải có con dấu nên bạn cũng không phải lo lắng về BHXH, các thủ tục vẫn được giải quyết bình thường.
    Rgds.
     
Đang tải...

Chia sẻ trang này

Share