Hỏi Đáp HeHỏi về cách trả lương thử việc!

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi gcl1801, 1/8/16.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Không đăng bài Tuyển Dụng và Quảng Cáo
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    ------------------------------
    Làm Phiếu điều tra năng lực chuyên viên nhân sự tại ĐÂY
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. gcl1801

    gcl1801 New Member

    Tham gia ngày:
    1/8/16
    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Anh/chị em cho em hỏi, công ty em không ghi trong hợp đồng thử việc là trả lương bằng bao nhiêu phần trăm mức lương hợp đồng mà thỏa thuận trả luôn một mức nhất định cho thử việc,ghi luôn một số tiền cụ thể, sau thử việc đánh giá lại và lại tăng lên một mức mới.

    Nhưng trong bảng lương lại để hai cột là lương thử việc và lương ký hợp đồng, và mức lương thử việc thì chưa bằng 85% so với mức lương ở cột lương hợp đồng, vậy công ty em có vi phạm luật không?

    Anh chị tư vấn cho em với ạ, vì nếu để thế này liệu khi khách hàng về audit thì có bị tìm ra lỗi không ạ?

    Cám ơn anh chị.
     
  2. nhu y hoang

    nhu y hoang New Member

    Tham gia ngày:
    21/11/12
    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Bạn Gcl1801 ơi
    Theo như mình biết về quy định thử việc mức lương tối thiểu bằng 85% mức lương chính thức bạn nhé. NGoài ra người lao động phải trả phần tiền BHYT,BHXH,BHTN vào lương thử việc hàng tháng;
    cho nên nếu công ty bạn trả lương thử việc thấp hơn 85% mức lương chính thức là sai rồi bạn ạ. ngoài ra phải ghi thêm câu : "tiền lương thử việc đã bao gồm chi phí BHXH,BHYT,BHTN" bạn nhé
    một chút góp ý với bạn ạ
     
  3. ca_voi_xanh

    ca_voi_xanh New Member

    Tham gia ngày:
    20/7/11
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    3
    Lương thử việc = tối thiểu 85% lương chính thức thì đúng rồi.
    Nhưng quy định phải trả tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN (22%) vào lương trong thời gian thử việc là sai bạn nhé.
    Quy định này chỉ áp dụng đối với NLĐ có quan hệ LĐ chính thức, còn thử việc chưa được coi là quan hệ lao động chính thức nên không áp dụng quy định này.
     
  4. admin

    admin Administrator Thành viên BQT

    Tham gia ngày:
    26/3/08
    Bài viết:
    310
    Đã được thích:
    79
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Web:
    Đúng đó, thử việc ko bảo gồm các khoản Bảo hiếm nhé.
    Tuy nhiên cần ghi rõ vào hợp đồng thử việc là ko bao gồm do 1 số trường hợp sau khi làm chính thức lại thấy lương thấp hơn lương thử việc =)) do lương chính thức trừ bảo hiểm (hài hước phết)
     
    minhtrung2809 thích bài này.
  5. nguyenthank

    nguyenthank New Member

    Tham gia ngày:
    1/8/16
    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nghề nghiệp:
    Nhân viên Hr
    Nơi ở:
    Tiền Giang
    Hi Bạn!
    Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này. Mong mọi người có thể giải đáp thắc mắc, hiểu rõ hơn các vấn đề.

    Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế
    3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.
    --> Nếu trong thời gian thử việc không trả tiền 22% thì khoản 3 điều 186 sẽ chi trả cho các trường hợp nào?

    Thanks!
     
  6. admin

    admin Administrator Thành viên BQT

    Tham gia ngày:
    26/3/08
    Bài viết:
    310
    Đã được thích:
    79
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Web:
    Mình nghĩ bạn hiểu nhầm cái này một chút. "Đối với người lao động ko thuộc đối tượng" tức là trường hợp này là đã có qhlđ chính thức nhưng người lao động này đối tượng đặc biệt ko liên quan đến câu hỏi về thử việc nhé.
     
  7. nguyenthank

    nguyenthank New Member

    Tham gia ngày:
    1/8/16
    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nghề nghiệp:
    Nhân viên Hr
    Nơi ở:
    Tiền Giang
    Hi!
    Mình vẫn chưa hiểu rõ lắm vì Lao động thử việc là không thuộc đối tượng tham gia BHXH,BHYT, BHNT, khi nào đã có QHLĐ thì mới được tham gia BHXH, BHYT, BHTN. Cho nên, nếu theo khoản 3 thì mình hiểu Lao động thử việc vẫn có thể được chi trả các khoản BH cùng lúc với kỳ trả lương.
     
  8. admin

    admin Administrator Thành viên BQT

    Tham gia ngày:
    26/3/08
    Bài viết:
    310
    Đã được thích:
    79
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Web:
    Ý của mình là thử việc ko được hiểu là Đối tượng tham gia bảo hiểm trong điều 186.
    Mà là các đối tượng khác như Ví dụ: Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng...
     
    nguyenthank thích bài này.
Đang tải...

Chia sẻ trang này

Share
Jobs from neuvoo.com.vn