Trợ giúp - Tìm kiếm - Thành viên - Lịch ghi nhớ
Phiên bản đầy đủ: CÓ CÁCH NÀO KHÔNG ĐÓNG BHXH KO?
CĐ NHÂN SỰ > CHIEF PEOPLE OFFICER CLUB FORUM > LAW & LEGAL ISSUES
anphattbpt
Dear Cả Nhà !
Số là công ty em cũng mới thành lập từ tháng 01/2010, có 3 nhân viên nhưng cả chủ và nhận viên đều không muốn đóng (BHXH,BHXYT, BHTN ), Một năm rồi bên em không tham gia bảo hiểm, giờ để hợp thức hóa chứng từ thì có cách nào không tham gia mà vẫn không bị bảo hiểm phạt không anh chị nhỉ?
Rất cần sự chia sẻ từ các anh chị.
huongle72
Tại sao người lao động bên bạn lại ko muốn tham gia bảo hiểm xã hội nhỉ. Đây là quyền lợi của người lao động mà. Luật lao động quy định : doanh nghiep phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên. Bạn lưu ý điều này nhé.
anphattbpt
QUOTE(Chú Thích)(huongle72 @ Jan 13 2011, 04:52 AM) *
Tại sao người lao động bên bạn lại ko muốn tham gia bảo hiểm xã hội nhỉ. Đây là quyền lợi của người lao động mà. Luật lao động quy định : doanh nghiep phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên. Bạn lưu ý điều này nhé.

Ví dụ như bên em nhân viên họ cam kết không đóng thì có được không ạ
lang_tutu
QUOTE(Chú Thích)(anphattbpt @ Jan 13 2011, 05:04 AM) *
Ví dụ như bên em nhân viên họ cam kết không đóng thì có được không ạ

Tớ thấy nhiều công ty do số lượng nhân viên ít với không có người chuyên trách nên họ không tham gia BHXH. Xét về luật thì lỗi rồi, trong thực tế còn rất nhiều công ty họ có nhiều lao động nhưng chỉ tham gia một phần số đó. Cá biệt có một số công ty họ còn nợ BH tới cả vài chục tháng lên tới hàng tỷ đồng mà các cơ quan chức năng cũng chưa có biện pháp gì hữu hiệu để thu được.
Chỉ người lao động bị thiệt thôi còn các ông chủ của công ty nhỏ thì cứ yên tâm các cơ quan chức năng họ chưa tìm tới đâu.
cacon
Theo quy dinh cua BHXH,
1.Doi tuong thu BHXH,BHYT:
-Cong dan Viet Nam
-Theo dieu 2 khoan 1 muc a cua Luat BHXH thi Nguoi lao dong lam viec theo hop dong khong xac dinh thoi han hoac hop dong lao dong co thoi han xac dinh tu 3 thang tro len deu thuoc doi tuong bat buoc tham gia BHXH
-Nguoi lao dong nuoc ngoai Hop dong lao dong 3 thang tro len. ( chi tham gia BHYT)
2.Doi tuong thu BHTN
-Doanh nghiep co 10 lao dong tro len
-NLD ky hop dong lao dong 12 thang tro len
Nhu vay, trong truong hop cong ty chi co duoi 10 nguoi , thi khong dong BHTN, nhung phai dong BHYT va BHXH cho NLD.
Va neu nhu la Chi Nhanh hoac van phong duoi 10 nguoi ma cong ty me thuoc doi tuong dong BHTN, thi Chi nhanh hoac van phong do van phai dong BHXH,BHYT,BHTN cho nguoi lao dong
Theo minh trong truong hop nguoi chu su dung lao dong khong dong BHXH,BHYT…thi neu co quan BHXH xuong kiem tra, hoac co doan thanh tra xuong kiem tra thi co kha nang cong ty se bi phat.
Cac ban co gop y gi ve cau tra loi cua minh khong?
voiceless7
thường bên bảo hiểm họ chỉ kiểm tra những đơn vị có số lượng người lao động lớn, tiền BHXH lớn thôi.

Mình nghĩ có một cách lách ở chỗ, khi ký hợp đồng lao động, phần tiền lương ghi đã bao gồm BHXH, BHYT. Như vậy, công ty không phải báo bảo hiểm cho người lao động. Trường hợp này giống trường hợp người lao động làm cho 2 công ty cùng một lúc và chỉ tham gia đóng BHXH ở công ty 1, công ty 2 ko phải đóng BHXH cho họ nữa mà trả khoản này vào tiền lương luôn.

Đó là điều mình nghĩ, cũng chưa thực sự làm trên thực tế. Nhưng chắc chỉ dùng được khi cả 3 người lao động này đã đóng BHXH ở công ty nào khác rồi thôi. Mọi người cho ý kiến thêm nhé.
phuongoanh
QUOTE(Chú Thích)(voiceless7 @ Jan 14 2011, 12:56 AM) *
thường bên bảo hiểm họ chỉ kiểm tra những đơn vị có số lượng người lao động lớn, tiền BHXH lớn thôi.

Mình nghĩ có một cách lách ở chỗ, khi ký hợp đồng lao động, phần tiền lương ghi đã bao gồm BHXH, BHYT. Như vậy, công ty không phải báo bảo hiểm cho người lao động. Trường hợp này giống trường hợp người lao động làm cho 2 công ty cùng một lúc và chỉ tham gia đóng BHXH ở công ty 1, công ty 2 ko phải đóng BHXH cho họ nữa mà trả khoản này vào tiền lương luôn.

Đó là điều mình nghĩ, cũng chưa thực sự làm trên thực tế. Nhưng chắc chỉ dùng được khi cả 3 người lao động này đã đóng BHXH ở công ty nào khác rồi thôi. Mọi người cho ý kiến thêm nhé.

Đúng rồi đó, để lách không phải đóng bảo hiểm cho nhân viên, trong hợp đồng lao động sẽ có thêm một bản phụ lục kèm theo, ở đó ghi cụ thể các khoản: Lương cơ bản, các loại phụ cấp, các loại bảo hiểm và có thêm một điều khoản trong hợp đồng lao động là: Nhân viên tự chi trả các khoản bảo hiểm (BHXH, BH y tế và BH thất nghiệp). Mình đã từng thấy có trường hợp làm như vậy. Nhưng đó là thỏa thuận giữ người lao động và người sử dụng lao đông, còn không biết khi các cơ quan BH kiểm tra thì cách làm này có đảm bảo tính hợp pháp hay không?
ttulip05
Mình thấy ý kiến của bạn Phuongoanh đúng đó, công ty mình cũng đang làm như vậy. Trong hợp đồng lao động bạn lưu ý 2 điểm sau:
- điều khoản lương: bạn ghi đã bao gồm tiền BHXH, BHYT.
- Chế độ BHXH, Y tế: bạn ghi là Người lao động tự nguyện không mua BHXH, BHYT và tiền BHXH, YT đã cộng gộp vào trong lương.
Khi ký hợp đồng bạn yêu cầu NLĐ làm thêm đơn đính kèm, nội dung đơn là NLĐ tự nguyện ko mua BHXH, Ytế và nêu lý do .
Làm như vậy chặt chẽ và cơ quan chính quyền xuống kiểm tra (nếu xẩy ra nhưng hiếm vì cty nhỏ) thì bạn ko lo bị phạt.
thejoi
Thank you for your information..

-----------------------------------
http://dreamboxtv.ibuy.co.th
Đây là phiên bản "lo-fi" của nội dung trang chính. Để xem phiên bản đầy đủ với nhiều thông tin hơn , xin hãy nháy vào đây.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.