cochieu

Members
  • Content count

    39
  • Joined

  • Last visited

Community Reputation

0 Neutral

About cochieu

  • Rank
    Thành viên nhiệt tình
  • Birthday 04/11/1985

Contact Methods

  • Website URL http://
  • ICQ 0
  • Yahoo phuongthao11485

Profile Information

  • Gender Female
  1. Công văn số 2622/LĐTBXH-PC

    QUOTE(Chú Thích)(minhtuannh2 @ Sep 14 2012, 08:29 AM) Anh chị nào có Công văn số 2622/LĐTBXH-PC ngày 02 tháng 08 năm 2012 v/v Ban hành danh mục các Nghị định hướng dẫn thi hành Bộ luật Lao động share giúp với. Thanks. Hi, Bạn vào trang này tải nè: Công văn số 2622/LĐTBXH-PC Thân,
  2. QUOTE(Chú Thích)(tote @ Oct 19 2011, 12:19 AM) Chào anh/ chị, Hiện nay em đang hoàn thiện quy định về chế độ đối với lái xe cho lãnh đạo. Đặc thù của Lái xe là có những giờ chết, tức không làm việc trong giờ hành chính, và cũng có những lúc họ đi ngoài giờ như tối khuya hay ngày nghỉ. Vậy anh chị cho em hỏi chế độ với đối tượng nhân sự này như thế nào là phù hợp? Quy định về thời gian làm việc và chế độ lương ngoài giờ nên như thế nào và cần lưu ý những gì? Rất mong nhận được ý kiến của các anh, chị. Em cảm ơn! Chào bạn, Với trường hợp các bác TX cho lãnh đạo cấp cao, trước đây ở cty cũ mình làm thì áp dụng lương khoán thấy cũng hiệu quả bạn ah. Ngay từ lúc nhận việc, P. NS sẽ thỏa thuận tất tần tật các mức lương khoán cho NV Tài xế + phụ cấp (nếu có). Và cũng ko quên kèm theo quy định về định mức xăng cho mỗi vị trí riêng (vì bên mình còn có TX riêng cho TGĐ, riêng cho bộ phận Kinh doanh, hoặc P. Tài chính, QHCĐ...). Trong trường hợp đi công tác tỉnh, thì P. NS vẫn tính hỗ trợ công tác phí ngày là bao nhiêu đó theo quy định của Công ty, nhưng ko tính thời gian làm ngoài giờ trong ngày đi công tác, vì đã ăn lương khoán. Có vài ý kiến cùng bạn. Thân chào,
  3. Đánh giá nhân sự hàng tháng

    QUOTE(Chú Thích)(smallpond @ Mar 23 2010, 09:52 AM) Bạn để lại địa chỉ email mình gởi cho bạn tham khảo Hi bạn, Mình cũng đang cần tài liệu tham khảo này, bạn có thể gởi cho mình xin bảng tham khảo này nhé. Địa chỉ mail của mình: phuongthao0485@gmail.com. Thanks bạn nhiều. Thân,
  4. QUOTE(Chú Thích)(tungcm @ Aug 31 2011, 08:36 AM) Trong luật lao động mình thấy có phân biệt ra Trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc. Vậy cho mình hỏi là khi người lao động bị mất việc ( đã đóng BHTN ) thì có được hưởng trợ cấp mất việc làm hay ko ? Thanks cả nhà Theo mình được biết thì: Theo Điều 41 Nghị định 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp thì: 1. Thời gian NLĐ đóng BHTN theo quy định tại khoản 1 Điều 102 Luật BHXH không được tính để hưởng trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm theo quy định của pháp luật về lao động và pháp luật về cán bộ, công chức. 2. Thời gian NLĐ thực tế làm việc theo các bản hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc với NSDLĐ mà không phải đóng BHTN thì được tính để xét hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm theo quy định của pháp luật lao động hiện hành hoặc trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức... 3. Thời gian NSDLĐ đóng BHTN cho NLĐ theo quy định tại khoản 2 điều 102 Luật BHXH được tính để miễn trách nhiệm trả trợ cấp mất việc làm hoặc trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về cán bộ, công chức. Thân chào
  5. Cuối tháng rồi... tình hình này, chắc phải tiến hành theo hướng dẫn của Chi cục Thuế thôi.
  6. QUOTE(Chú Thích)(phuongnguyen2308 @ Aug 17 2011, 10:59 AM) Trường hợp 1 của bạn nêu ra là đúng Mình đã xem các văn bản và hỏi cả 2 chi cục Thuế (Quận 1 & Quận Phú Nhuận). Mình cũng trình bày cả truờng hợp của bên Đơn vị tư vấn đã nêu, thì bên chi cục Thuế bảo, "nguời ta tư vấn vậy có chịu trách nhiệm cho em ko..." Mà mình thì nghĩ, Luật phải công bằng cho mọi nguời chứ, chỉ tính cho NLĐ trong bậc 1 thì bất công thật! Mong cả nhà hiểu luật về vấn đề này cho ý kiến thêm! Thân chào
  7. Chào các bạn, Về quy định của NN về Luật thuế TNCN áp dụng từ 08/2011. Mình đã tham khảo và hỏi nhiều nơi, bao gồm cả đơn vị tư vấn Luật và cơ quan Thuế của Q.1, Tp.HCM, và mình nhận được 2 câu trả lời hoàn toàn khác nhau. Mình nêu ví dụ, cả nhà xem sao nhé. Truờng hợp 1: Đơn vị tư vấn Luật huớng dẫn - NLĐ có thu nhập từ tiền luơng, đều được miễn giảm thuế tại bậc 1 theo biểu thuế lũy tiến từng phần. + Ông A, có thu nhập từ tiền luơng là 9tr, thì mọi ng hiểu rồi nha. Mình xin ko nói lại. ^^ + Ông B, có thu nhập từ tiền luơng và thu nhập tính thuế của người này là 20tr đồng/tháng, ko có nguời phụ thuộc. Cách tình thuế TNCN của Ông B: (20% x TNTT - 1,65tr) - 250.000 = 2.100.000 đồng Trừ 250.000 là 5% của bậc 1 (từ 0 đến 5 tr) - Theo cách này, thì miễn giảm thuế cho tất cả mọi cá nhân có thu nhập => Bậc 1 đều đựoc giảm cho tất cả mọi nguời. Truờng hợp 2: Chi cục Thuế quận 1 huớng dẫn - Theo cách huớng dẫn của chi cục Thuế quận 1, thì NLĐ chỉ đựoc miễn trong giới hạn thu nhập đến bậc 1 thôi, những ai có thu nhập tính thuế ở bậc 2, 3,... thì ko đựoc miễn giảm thuế, vẫn tính bình thường như trong quy định của biểu thuế lũy tiến từng phần (ko đc trừ 250k như truờng hợp trên). Cả nhà hiểu thế nào cho ý kiến ah. Nhân sự mà tính sai là oan cho NLĐ!!! Trân trọng.
  8. Chào bạn, Mình cũng làm nghề nhân sự như bạn, đã được 2 năm hơn. Nhiều lúc công việc căng thẳng như lại phải cố gắng. Người ta nói, "Nghề nhân sự là làm dâu trăm họ". Đôi lúc, được lòng người này thì lại mất lòng người kia. Mình làm đúng phận sự công việc theo đúng chức năng của mình, có thể sẽ va chạm rất nhiều người, nhiều khi còn bị ... ghét! hic... Bạn cố gắng học hỏi thêm, nếu có điều kiện thì học thêm các khóa đào tạo ngắn hạn về chuyên môn phụ vụ cho công việc. Nếu ở Tp. HCM, thì trung tâm Pace mình thấy cũng có nhiều khóa đó bạn. Chúc bạn thành công và có kỳ nghỉ cuối tuần thật vui vẻ và hạnh phúc nha! Thân chào. Phương Thảo
  9. Chương trình này có tổ chức ở Tp. HCM ko vậy chị nhỉ?
  10. Chào bạn, Mình cũng đang muốn tìm học khóa đào tạo về ISO, sắp tới mình sẽ đảm nhiệm công việc có liên quan đến ISO tại công ty mới nhưng chưa biết j về nó. Mong được sự hướng dẫn của ACE. Thanks!
  11. Thanks Bác HRLawyer. Trong ĐKKD ban đầu của DN, đã đăng ký với Sở Kế hoạch và Đầu từ Tp. HCM về ngành nghề kinh doanh với chứng chỉ hành nghề của thành viên này. Lúc thành viên này nghỉ thì có yêu cầu cty làm thủ tục thay thế chứng chỉ khác vào vị trí của người này, (theo em biết thì ng này sang đứng cho 1 cty khác, mà như vậy là ko hợp lệ khi chứng chỉ hành nghề của người này còn đứng ở cty e). Chứng chỉ này là chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng quy hoạch công trình. Mong được sự hướng dẫn. Thanks cả nhà.
  12. Bộ tài liệu kỹ năng sống

    Hi bạn, bạn gởi vào mail cho mình luôn nhé, địa chỉ mail của mình: tranbinhphuongthao@gmail.com hoặc phuongthao11485@yahoo.com. Thanks bạn nhiều.
  13. Chào cả nhà, Hiện tại, e chịu trách nhiệm làm thêm mảng về các thủ tục về pháp lý cho cty. Cả nhà có ai làm về mảng này hướng dẫn cho mình với. Tình hình là, CTY mình là chuyên về thiết kế kiến trúc và lúc đăng ký thành lập DN, cần có một số chứng chỉ hành nghề. giờ có một thành viên trong HĐQT nghỉ ko làm việc tại nữa và muốn rút lại cái chứng chỉ hành nghề của mình. CTY đã chuẩn bị tìm ng để thay cho chứng chỉ của ng đã nghỉ đó. Nhưng thủ tục làm như thế nào mình chưa hiểu lắm. Mấy hôm nay lên Sở Kế hoạch & Đầu tư TP. HCM thì ko được j cả, bộ phận hướng dẫn nghỉ đến hết tháng 03 năm sau. ACE nào hiểu về mảng này mong được sự hướng dẫn. Chúc cả nhà vui vẻ và làm việc thành công! Cochieu
  14. Bạn xem trong: THÔNG TƯ SỐ 62/2009/TT-BTC NGÀY 27 THÁNG 3 NĂM 2009 CỦA BỘ TÀI CHÍNH Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân: "3. Bổ sung vào điểm 2.2 các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công như sau : Đối với những lĩnh vực công tác, ngành nghề mà Nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp,… thì các khoản phụ cấp, trợ cấp,… này không tính vào thu nhập chịu thuế." Chúc thành công!
  15. Chào cả nhà, Mình cũng đang chuẩn bị làm đăng ký tham gia BHXH lần đầu cho cty. Cty mình thành lập năm 2009, đến giờ vẫn chưa tham gia BHXH cho người lao động. Bên mình thuộc quản lý của Quận Phú Nhuận. Bạn nào làm thủ tục ở quận này rồi, xin chỉ giúp các hồ sơ thủ tục liên quan. Cảm ơn cả nhà nhiều! Chúc ngày làm việc vui vẻ và thành công!