Chia sẻ Thỏa thuận hạn chế kết hôn và sinh con trong hợp đồng lao động có trái pháp luật?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi Serena, 8/9/17.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. Serena

    Serena New Member

    Tham gia ngày:
    21/8/17
    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nghề nghiệp:
    Chuyên viên pháp lý
    Nơi ở:
    Thành phố Hồ Chí Minh
    THỎA THUẬN HẠN CHẾ KẾT HÔN VÀ SINH CON TRONG HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG CÓ TRÁI PHÁP LUẬT?

    Tình huống:

    Chị Nguyễn Thị A vào làm việc cho công ty B từ năm 2014, trước khi bắt đầu làm việc hai bên có ký với nhau một hợp đồng lao động, trong đó có quy định: “Trong vòng hai năm kể từ thời điểm ký hợp đồng thì người lao động không được phép kết hôn, và sau đó 1 năm không đươc phép sinh con. Nếu vi phạm người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng này”. Tuy nhiên, năm 2016 chị A sinh con và bị công ty B đơn phương chấm dứt hợp đồng do chị A vi phạm nội dung hợp đồng.

    Như vậy, trong trường hợp này chị A có vi phạm không, việc chấm dứt hợp đồng lao động của công ty có vi phạm không?

    Hợp đồng lao động là gì?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 15 BLLĐ 2012 thì: “Hợp đồng lao động là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động”

    Đây là cơ sở pháp lý xác định quan hệ lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động, chính vì vậy khi giao kết hợp đồng nội dung thỏa thuận của các bên vô cùng quan trọng nó xác định quyền và nghĩa vụ của các bên sau này.

    Thỏa thuận hạn chế kết hôn và sinh con có vi phạm pháp luật?

    Khi giao kết hợp đồng lao động các bên phải tuân thủ các quy định liên quan được quy định trong Bộ luật lao động. Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 BLLĐ có quy định nguyên tắc khi giao kết hợp đồng: “Tự do giao kết hợp đồng lao động nhưng không được trái pháp luật”.

    Kết hôn, sinh con là quyền của công dân được pháp luật công nhận, bảo hộ và được ghi nhận trong Hiến pháp – văn bản có giá trị pháp lý cao nhất tại Việt Nam. Chính vì vậy, việc thỏa thuận hạn chế kết hôn và sinh con đối với người lao động là trái pháp luật, ảnh hưởng đến quyền lợi ích của người lao động

    Ngoài ra, căn cứ theo quy định tại Khoản 3 điều 155 BLLĐ năm 2012 cũng nêu rõ: “Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động”.

    Như vậy, từ những căn cứ trên xác định việc công ty và chị A thỏa thuận về hạn chế kết hôn và sinh con là trái luật. Công ty không có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động. Tuy nhiên, do hợp đồng có điều khoản trái pháp luật do đó, hợp đồng trên bị vô hiệu, các bên phải hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.
     
  2. lhthe

    lhthe New Member

    Tham gia ngày:
    10/6/17
    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Nơi ở:
    8/56 My Phuoc Tan Van, Thuan An, Binh Duong 590000
    Web:
    bây giờ luật đâu có cấm chuyện sinh con nữa đâu nhỉ
     
  3. lhthe

    lhthe New Member

    Tham gia ngày:
    10/6/17
    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Nơi ở:
    8/56 My Phuoc Tan Van, Thuan An, Binh Duong 590000
    Web:
    bây giờ luật đâu có cấm chuyện sinh con nữa đâu nhỉ
     
  4. Serena

    Serena New Member

    Tham gia ngày:
    21/8/17
    Bài viết:
    5
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nghề nghiệp:
    Chuyên viên pháp lý
    Nơi ở:
    Thành phố Hồ Chí Minh
    Đúng rồi bạn, luật không cấm, nhưng cái này là thỏa thuận hạn chế quyền kết hôn và sinh con của người lao động nên nó vi phạm theo quy định của pháp luật
     
Đang tải...

Chia sẻ trang này

Share