Bị sa thải, có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Thảo luận trong 'TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG' bắt đầu bởi hoacomay, 4/2/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. hoacomay

    hoacomay Moderator

    Tham gia ngày:
    1/6/08
    Bài viết:
    1,538
    Đã được thích:
    6
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Việt Nam
    Những trường hợp nào dưới đây sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp: bị sa thải, đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật, hết hạn hợp đồng, thỏa thuận chấm dứt hợp đồng?


    tran cong ly
     
  2. hoacomay

    hoacomay Moderator

    Tham gia ngày:
    1/6/08
    Bài viết:
    1,538
    Đã được thích:
    6
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Việt Nam
    - Theo quy định tại Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội; Điều 15 Nghị định 127/2008/NĐ-CP ngày 12-12-2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp, thì điều kiện để người lao động hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:


    (1) Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong vòng 24 tháng trước khi bị mất việc làm, hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động, hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.


    (2) Đã đăng ký với cơ quan lao động khi bị mất việc làm, chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.


    (3) Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động.


    Như vậy, theo quy định trên, người lao động chỉ cần đáp ứng đủ các điều kiện để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì sẽ được hưởng bảo hiểm thất nghiệp mà không phụ thuộc nguyên nhân mất việc làm.
     

Chia sẻ trang này

Share