Câu hỏi về thời gian nghỉ chế độ thai sản.

Thảo luận trong 'TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG' bắt đầu bởi bsngo, 5/11/14.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. bsngo

    bsngo New Member

    Tham gia ngày:
    13/8/12
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chào mọi người!
    Em có một câu hỏi muốn nhờ mọi người ai biết thì giải đáp giùm.
    Hiện em đang mang bầu bé đầu tiên được 7 tháng, hết ngày 31-12-2014 là em nghỉ thai sản. Theo em được biết thì thời gian nghỉ thai sản theo quy định hiện nay là 6 tháng. Tuy nhiên, vừa rồi em được bộ phận hành chính công ty thông báo là: công ty mình là công ty tư nhân, nên chỉ được nghỉ thai sản 3 tháng (không lương). Em muốn hỏi việc quy định thời gian nghỉ thai sản ở công ty em do bộ luật nào quy định hay do công ty tự đưa ra? Nếu là do công ty tự đưa ra thì là đúng hay vi phạm vào điều luật nào?
    Rất mong nhận được sự tư vấn và giải đáp của mọi người. Em cám ơn nhiều ạ.
     
  2. minhchiennhansu

    minhchiennhansu New Member

    Tham gia ngày:
    8/8/10
    Bài viết:
    166
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Tp HCM
    QUOTE(Chú Thích)(bsngo @ Nov 5 2014, 05:19 PM)

    Chào mọi người!
    Em có một câu hỏi muốn nhờ mọi người ai biết thì giải đáp giùm.
    Hiện em đang mang bầu bé đầu tiên được 7 tháng, hết ngày 31-12-2014 là em nghỉ thai sản. Theo em được biết thì thời gian nghỉ thai sản theo quy định hiện nay là 6 tháng. Tuy nhiên, vừa rồi em được bộ phận hành chính công ty thông báo là: công ty mình là công ty tư nhân, nên chỉ được nghỉ thai sản 3 tháng (không lương). Em muốn hỏi việc quy định thời gian nghỉ thai sản ở công ty em do bộ luật nào quy định hay do công ty tự đưa ra? Nếu là do công ty tự đưa ra thì là đúng hay vi phạm vào điều luật nào?
    Rất mong nhận được sự tư vấn và giải đáp của mọi người. Em cám ơn nhiều ạ.



    Chào bạn,
    - Quy định của công ty bạn "công ty mình là công ty tư nhân, nên chỉ được nghỉ thai sản 3 tháng (không lương)" là trái luật
    - Việc trái luật căn cứ vào Điều 157. Nghỉ thai sản:

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
     
  3. tranlaihr

    tranlaihr New Member

    Tham gia ngày:
    23/9/14
    Bài viết:
    58
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chỉ cần bạn đã được công ty đóng bảo hiểm thì bạn được quyền nghỉ thai sản 6 tháng có lương nhé.Có một vài công ty kiểu như không làm đúng luật đưa luật ra lại bảo em muốn theo luật thì chuyển công ty khác, trường hợp này thì bó tay luôn đành phải chịu vậy thôi.
     
  4. dinhhoa_hr

    dinhhoa_hr Member

    Tham gia ngày:
    4/9/11
    Bài viết:
    474
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Chào bạn,

    Mình xin có vài ý kiến như sau:
    - Việc nghỉ thai sản là do BỘ LUẬT LAO ĐỘNG quy định.
    - Công ty phải thực hiện đúng, đầy đủ tinh thần của pháp luật về chế độ nghỉ thai sản. Việc công ty nói " công ty tư nhân nên nghỉ 3 tháng " là hoàn toàn không đúng quy định của pháp luật về chế độ thai sản. Bạn có quyền nghỉ đủ 6 tháng và được hưởng tiền trợ cấp thai sản nếu bạn đã tham gia bảo hiểm đủ 6 tháng trở lên hoặc bạn làm việc cho công ty bạn trên 8 tháng. Nếu bạn có thắc mắc hay nhu cầu giúp đỡ nào, bạn có thể liên hệ mình qua số điện thoại dưới đây.

    Một vài chia sẻ cùng bạn. Chúc bạn và em bé an lành.

    trân trọng,
     
  5. HR-SV

    HR-SV New Member

    Tham gia ngày:
    21/10/14
    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    QUOTE(Chú Thích)(bsngo @ Nov 5 2014, 05:19 PM)

    Chào mọi người!
    Em có một câu hỏi muốn nhờ mọi người ai biết thì giải đáp giùm.
    Hiện em đang mang bầu bé đầu tiên được 7 tháng, hết ngày 31-12-2014 là em nghỉ thai sản. Theo em được biết thì thời gian nghỉ thai sản theo quy định hiện nay là 6 tháng. Tuy nhiên, vừa rồi em được bộ phận hành chính công ty thông báo là: công ty mình là công ty tư nhân, nên chỉ được nghỉ thai sản 3 tháng (không lương). Em muốn hỏi việc quy định thời gian nghỉ thai sản ở công ty em do bộ luật nào quy định hay do công ty tự đưa ra? Nếu là do công ty tự đưa ra thì là đúng hay vi phạm vào điều luật nào?
    Rất mong nhận được sự tư vấn và giải đáp của mọi người. Em cám ơn nhiều ạ.



    Chào bạn.

    Mình xin chia sẻ về câu hỏi của bạn như sau:

    - Theo đúng quy định của luật, nếu bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản (đóng BHXH ít nhất 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con) thì khi sinh con bạn sẽ được nghỉ 6 tháng và cơ quan BHXH sẽ trả lương thai sản cho bạn trong thời gian 6 tháng này (Công ty hoàn toàn không trả lương trong 6 tháng nghỉ thai sản) .

    - Trong trường hợp đặc biệt bạn muốn quay trở lại đi làm sớm hơn thời gian nghỉ thai sản 6 tháng thì cần có xác nhận của bác sĩ là đủ điều kiện đi làm trở lại. (trường hợp này mình thấy rất ít người xin xác nhận của bác sĩ mà chỉ tự nguyện đi làm trở lại)

    - Tuy nhiên, xét về khía cạnh của Công ty tư nhân nơi bạn đang làm, (và thực tế mình được biết có rất nhiều Công ty tư nhân có chính sách như Công ty của bạn) có thể do nhu cầu công việc cao mà số lượng nhân viên ít nên Giám đốc đưa ra "Luật bất thành văn" là chỉ được nghỉ thai sản 3 tháng, điều này có nghĩa là: ngoài lương thai sản 6 tháng do BHXH trả , bạn sẽ có thêm thu nhập do Công ty trả cho khoảng thời gian đi làm sớm hơn dự kiến. => Việc Công ty đưa ra quy định này là không đúng luật, nhưng theo mình khi bạn chấp nhận làm việc cho Công ty tư nhân (môi trường có rất nhiều điều trái luật và lách luật) thì bạn nên chấp nhận cả những mặt trái của nó. Muốn làm việc trong môi trường đúng luật và chuyên nghiệp thì tốt nhất bạn nên tìm cho mình cơ hội ở những Công ty lớn nhé.

    Hy vọng ý kiến của mình giúp ích cho lựa chọn của bạn sau này.
     
  6. Ngansieunhan

    Ngansieunhan New Member

    Tham gia ngày:
    23/9/14
    Bài viết:
    93
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(HR-SV @ Nov 12 2014, 06:22 PM)

    Chào bạn.

    Mình xin chia sẻ về câu hỏi của bạn như sau:

    - Theo đúng quy định của luật, nếu bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản (đóng BHXH ít nhất 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con) thì khi sinh con bạn sẽ được nghỉ 6 tháng và cơ quan BHXH sẽ trả lương thai sản cho bạn trong thời gian 6 tháng này (Công ty hoàn toàn không trả lương trong 6 tháng nghỉ thai sản) .

    - Trong trường hợp đặc biệt bạn muốn quay trở lại đi làm sớm hơn thời gian nghỉ thai sản 6 tháng thì cần có xác nhận của bác sĩ là đủ điều kiện đi làm trở lại. (trường hợp này mình thấy rất ít người xin xác nhận của bác sĩ mà chỉ tự nguyện đi làm trở lại)

    - Tuy nhiên, xét về khía cạnh của Công ty tư nhân nơi bạn đang làm, (và thực tế mình được biết có rất nhiều Công ty tư nhân có chính sách như Công ty của bạn) có thể do nhu cầu công việc cao mà số lượng nhân viên ít nên Giám đốc đưa ra "Luật bất thành văn" là chỉ được nghỉ thai sản 3 tháng, điều này có nghĩa là: ngoài lương thai sản 6 tháng do BHXH trả , bạn sẽ có thêm thu nhập do Công ty trả cho khoảng thời gian đi làm sớm hơn dự kiến. => Việc Công ty đưa ra quy định này là không đúng luật, nhưng theo mình khi bạn chấp nhận làm việc cho Công ty tư nhân (môi trường có rất nhiều điều trái luật và lách luật) thì bạn nên chấp nhận cả những mặt trái của nó. Muốn làm việc trong môi trường đúng luật và chuyên nghiệp thì tốt nhất bạn nên tìm cho mình cơ hội ở những Công ty lớn nhé.

    Hy vọng ý kiến của mình giúp ích cho lựa chọn của bạn sau này.



    Em cũng đang quan tâm vụ này, cảm ơn ạ
     

Chia sẻ trang này

Share