cần sự giải đáp

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi builua, 20/5/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. builua

    builua New Member

    Tham gia ngày:
    10/3/10
    Bài viết:
    40
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Tôi làm việc cho 1 công ty liên doanh. Sau 3 tháng lao động thử việc tôi được kí hợp đồng lao động chính thức 1 năm. Khi hợp đồng hết hạn tôi được kí tiếp hợp đồng lao động thời hạn 1 năm nữa. Theo như so sánh với một số nhân viên khác trong công ty thì sau khi hết thời hạn lao động 1 năm ký lần đầu, công ty đã ký thời hạn không xác định thời hạn với họ. Vậy tôi muốn hỏi công ty ký hợp đồng lao động với tôi như vậy có đúng luật không? Luật lao động quy định như thế nào về vấn đề này?


    Cảm ơn!
     
  2. vancongulsa

    vancongulsa Thành viên BQT Hà Nội

    Tham gia ngày:
    22/9/09
    Bài viết:
    962
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nam
    - Công ty bạn ký hợp đồng lao động với bạn như vậy là hoàn toàn đúng pháp luật.


    - Trường hợp này được quy định cụ thể tại khoản 2 Điều 27 Bộ luật Lao động (đã được sửa đổi bổ sung năm 2007).


    -> Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b (Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng) và điểm c (hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng) khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.


    Như vậy, theo luật thì sau khi hợp đồng lao động 1 năm lần 2 hết hạn thì bạn (có thể) sẽ được Công ty ký hợp đồng không xác định thời hạn.
     

Chia sẻ trang này

Share