Cần tư vấn gấp về Đăng ký giảm trừ gia cảnh

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi hanhdd, 8/1/09.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. hanhdd

    hanhdd Cộng tác viên

    Tham gia ngày:
    25/12/08
    Bài viết:
    524
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Dear anh Hạnh,


    Anh cho em hỏi tý nhé:


    1. Theo quy định anh gửi kèm thì em có thể đăng ký giảm trừ thuế cho 2 cháu con chị gái em không nhỉ? Anh chị và 2 cháu sống cùng nhà em; Thu nhập của anh chị em thấp (dưới 1,6 triệu / người). Trước đây thì không nói đến trách nhiệm nuôi dưỡng, nhưng giờ em làm tờ khai với UBND xã và được xác nhận trách nhiệm nuôi dưỡng 2 cháu, nếu được xã xác nhận thì có được không nhỉ?


    2. Lương mẹ em chỉ là 1.1 triệu/ tháng, dưới 1.6 triệu, hiện em vẫn chu cấp thêm cho cụ. Như vậy có được coi là khấu trừ 1 phần không nhỉ?


    Híc, món này mới quá nên có khi chưa quen, hỏi ngây ngô, mong anh giải thích hộ tý nhé!


    Em cám ơn anh,


    Hưng


    --------------------------------------------------------------------------------


    From: Doan Duc, Hanh


    Sent: Wed 1/7/2009 11:12 AM


    To: VNM.Staff


    Subject: Dang Ky Nguoi Phu Thuoc Giam Tru Gia Canh - Deadline 13-01-2009


    Đây là tình huống thực tế mình được đồng nghiệp hỏi, chuyên gia nào am hiểu luật pháp tư vấn giùm mình với.
     
  2. Suhri

    Suhri Ban quản trị Đồng Nai

    Tham gia ngày:
    27/11/08
    Bài viết:
    1,248
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Nơi ở:
    Đang tìm nơi trú ẩn
    Điều 1.4 phần 3 của thông tư số 84/2008/TT-BTC có ghi như sau:


    3.1.4. Người phụ thuộc bao gồm các đối tượng sau:


    a) Con: con đẻ, con nuôi, con ngoài giá thú, cụ thể:


    - Con dưới 18 tuổi (được tính đủ theo tháng).


    Ví dụ: Con anh Nguyễn Văn A sinh tháng 7 năm 1992. Trường hợp này con anh Nguyễn Văn A được tính là người phụ thuộc đến hết tháng 6 năm 2010.


    - Con trên 18 tuổi bị tàn tật, không có khả năng lao động.


    - Con đang theo học tại các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây.


    B) Vợ hoặc chồng của đối tượng nộp thuế ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây.


    c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng) của đối tượng nộp thuế ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây.


    d) Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng, bao gồm:


    - Anh ruột, chị ruột, em ruột của đối tượng nộp thuế.


    - Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của đối tượng nộp thuế.


    - Cháu ruột của đối tượng nộp thuế (bao gồm con của anh ruột, chị ruột, em ruột).


    - Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.


    3.1.5. Mức thu nhập làm căn cứ để xác định người phụ thuộc được áp dụng giảm trừ là mức thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng.


    3.1.6. Người tàn tật, không có khả năng lao động theo hướng dẫn nêu trên là những người thuộc đối tượng điều chỉnh của pháp luật về người tàn tật, cụ thể như sau:


    Người tàn tật không có khả năng lao động là người bị tàn tật, giảm thiểu chức năng không thể trực tiếp sản xuất, kinh doanh hoặc người bị khuyết tật, dị tật bẩm sinh không có khả năng tự phục vụ bản thân được cơ quan y tế từ cấp huyện trở lên xác nhận hoặc bản tự khai có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã về mức độ tàn tật không có khả năng lao động.


    Tức là anh chị của bạn vẫn đủ khả năng để nuôi con của họ, anh chị của bạn không bị tàn tật, vẫn còn khả năng lao động. Ngoài ra, mức thu nhập theo quy định của pháp luật để được giảm trừ gia cảnh là không vượt quá 500 ngàn đồng/ một tháng.


    Vậy cho nên, dù bạn có xác nhận của phường xã nơi bạn sinh sống, nhưng bên cục thuế vẫn không chấp nhận vì cha mẹ của hai bé vẫn còn sống và vẫn còn khả năng lao động, công thêm một tháng hai người thu vào được trên 3 triệu nữa, điều này khó có thể chấp nhận được.
     
  3. anhnguyet_hro

    anhnguyet_hro Active Member

    Tham gia ngày:
    21/4/08
    Bài viết:
    1,956
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    36


    Chắc là đọc Thông tư 84/2008/TT-BTC đoạn:


    "d) Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng, bao gồm:


    - Anh ruột, chị ruột, em ruột của đối tượng nộp thuế.


    - Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của đối tượng nộp thuế.


    - Cháu ruột của đối tượng nộp thuế (bao gồm con của anh ruột, chị ruột, em ruột).


    - Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật."


    Cái này được hiểu là:


    "- Anh chị em ruột, ông bà nội ngoại, cô dì chú bác cậu ruột, cháu ruột mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng: hết tuổi lao động, không có thu nhập hoặc thu nhập dưới 500.000 đ/tháng


    - Anh chị em ruột, ông bà nội ngoại, cô dì chú bác cậu ruột, cháu ruột mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng: trong độ tuổi lao động bị tàn tật + không có khả năng lao động + không có thu nhập hoặc thu nhập dưới 500.000đ/tháng"


    Không biết 2 cháu của anh ấy có thỏa mãn các điều kiện trên không ạ?

    Cái này thì chắc chắn là không được rồi, theo thông tư 84/2008/TT-BTC:


    "3.1.5. Mức thu nhập làm căn cứ để xác định người phụ thuộc được áp dụng giảm trừ là mức thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng."


    1.1triệu/tháng đã hơn hẳn mức lương tối thiểu vùng I (800 ngđ/tháng) rồi mà!
     
  4. hanhdd

    hanhdd Cộng tác viên

    Tham gia ngày:
    25/12/08
    Bài viết:
    524
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Cảm ơn anhnguyet_hro và Suhri. Có vẻ như 02 ý kiến khác nhau.


    Câu cú trong Luật nhà mình nhiều khi làm bà kon rất băn khoăn, dẫn đến nhiều thắc mắc khi triển khai.


    Trường hợp thứ 2 thì không có gì phải bàn cãi. Còn trường hợp 1, nếu cách bóc tách các ý của anhnguyet_hro theo khoản d/ theo 02 trường hợp Ngoài và Trong độ tuổi lao động là đúng, thì trường hợp cháu của đồng nghiệp anh có thể được đăng ký, vì


    - Ngoài độ tuổi lao động (chưa đến 18 tuổi),


    - Bạn anh có trách nhiệm nuôi dưỡng (có xác nhận của xã),


    - Không có thu nhập.


    Vấn đề băn khoăn ở đây là liệu cơ quan thuế có chấp nhận trách nhiệm nuôi dưỡng này trong khi Bố mẹ cháu vẫn còn sống, và có khả năng lao động, dù có thu nhâp thấp.


    Theo mình được biết nhiều nơi cũng đang lấn cấn việc này. Nếu không giải thích cụ thể cho staff, họ cứ đăng ký bừa, sau này mình quyết toán lại, mệt lắm.


    Các bạn trao đổi thêm nhé. Hôm nay nhiều việc, nghĩ mấy cái món luật này, mệt quá, k còn minh mẫn nữa. Hehe
     
  5. anhnguyet.ql

    anhnguyet.ql Cộng tác viên

    Tham gia ngày:
    6/10/08
    Bài viết:
    124
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Hi, em hiểu thì "ngoài độ tuổi lao động" là hết tuổi đó anh, còn chưa đến 18 tuổi thì gọi là "chưa đến tuổi lao động" hoặc "dưới tuổi lao động"


    Cách bóc tách em đã post không phải là của em, mà là ở một tài liệu hỏi đáp về Luật Thuế thu nhập cá nhân em có sưu tầm được, em up để anh và mọi người cùng đọc nhé!


    Còn bản thân em đọc luật xong thì cho rằng cháu của đồng nghiệp anh không thuộc đối tượng được giảm trừ!


    Mà đúng thật là đau đầu, em đọc đi đọc lại thành ra đau hơn, vì chả hiểu gì cả :D

    Q___A_LUAT_THUE_THU_NHAP_CA_NHAN.rar
     

    Các file đính kèm:

    Last edited by a moderator: 8/1/09
  6. Suhri

    Suhri Ban quản trị Đồng Nai

    Tham gia ngày:
    27/11/08
    Bài viết:
    1,248
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Nơi ở:
    Đang tìm nơi trú ẩn
    Ehmmm, vấn đề này ở Đồng Nai mình đã được mời tất cả các doanh nghiệp để đi họp và hướng dẫn rồi, và đã có doanh nghiệp hỏi về vấn đề này, chính vì vậy mà Su mới nói ra đây. Hai cháu của đồng nghệp của anh vẫn chưa đến tuổi lao động, và chúng nó phải phụ thuộc vào ba mẹ của chúng nó trước cái đã, nếu ba mẹ chúng ko đủ điều kiện theo luật đưa ra thì mới tính đến chuyện cho cô, dì, chú, hoặc bác nuôi dưỡng. Tức là Ba Mẹ là hàng trước tiên, sau đó mới tính đền những người thân khác trong gia đình.


    Như mình đã đề cập ở trên, cha mẹ của hai đứa bé này vẫn đủ điều kiện để nuôi hai con của họ, bên phường xã chỉ chứng nhận là đồng nghiệp của bạn đang nuôi hai cháu của họ thôi, chứ phường xã không có xem xét và quyết định, nơi quyết định chính là bên Thuế, và đương nhiên khi họ quyết định việc gì thì họ cũng phải xem xét hết bạn à. Không phải đơn giản như mọi người vẫn nghĩ, nếu nói đơn giản chỉ cần phường xã chứng nhận là được thì mọi người ai cũng có thể lách luật được hết. Không biết mình nói có đúng không???
     
  7. linhvpp

    linhvpp Hội viên CPO Club

    Tham gia ngày:
    20/6/08
    Bài viết:
    550
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Đơn giản + chính xác
     
  8. Tho Ngoc

    Tho Ngoc New Member

    Tham gia ngày:
    23/9/08
    Bài viết:
    178
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Đúng rồi, mẹ bạn và 2 cháu của bạn không thể đăng ký giảm trừ gia cảnh được.
     
  9. hoacomay

    hoacomay Moderator

    Tham gia ngày:
    1/6/08
    Bài viết:
    1,538
    Đã được thích:
    6
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Việt Nam
    Trao đổi của bạn Lonely Casuarina Tree [misshuyen0218@gmail.com]:


    Chào bạn Hưng,


    Về việc bạn hỏi, mình xin trả lời như sau: 2 cháu của bạn hoàn toàn có thể là đối tuong phu thuoc de tinh giam tru gia canh cho ban neu chau ban dap ung duoc yeu cau sau: ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá 500k/tháng. Viêc bạn xin xác nhận của cấp xã về việc nuôi dưỡng 2 cháu là hoàn toàn được chấp nhận. Tuy nhiên, trong trường hợp này thì về sau, anh chị của bạn không thể dùng 2 con làm căn cứ giảm trừ thuế đươc nữa. Còn về việc bạn đang phải chu cấp cho mẹ bạn, vì lương của mẹ ban > 500k/ tháng (chứ ko phai 1,6tr/tháng như bạn nghĩ), do vậy bạn sẽ không được giảm trừ trong trg hop này đâu.


    Chúc bạn may mắn,


    Ms. Huyền
     
    Last edited by a moderator: 10/2/09

Chia sẻ trang này

Share