Chấm dứt HĐLĐ trái pháp luât

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi queanh73, 15/10/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. queanh73

    queanh73 New Member

    Tham gia ngày:
    17/9/10
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chào cả nhà, mình là thành viên mới gia nhập cộng đồng nhân sự. Rất mong được học hỏi và chia sẻ kinh nghiệp từ mọi người trong lãnh vực nhân sự.


    Mình đã đọc nhiều bài của các bạn tư vấn về việc bồi thường hợp đồng khi doanh nghiệp chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật. Đa số mình thấy mọi người tư vấn mức bồi thường là lương cho những ngày không được làm việc, 2 tháng lương và phụ cấp, cộng thêm lương và phụ cấp cho thời gian báo trước và doanh nghiệp buộc phải nhận NLĐ vào làm việc lại, nếu không sẽ phải bồi thường thêm cho người lao động theo thỏa thuận?


    Vậy các bạn cho mình hỏi điều này có được quy định chính thức trong văn bản pháp luật nào không? cơ sở ở đâu để giải quyết như vậy?


    Rất mong mọi người hướng dẫn, cho ý kiến.


    Cảm ơn rất nhiều.
     
  2. daoduyvu

    daoduyvu New Member

    Tham gia ngày:
    14/9/10
    Bài viết:
    484
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Bình Dương
    Các câu hỏi của bạn trong điều 41, 42 và 43 - chương IV bộ luật lao động đã quy định rõ, ngoài ra bạn có thể đọc thêm điều 14 của nghị định 44/2003-NĐ-CP để hiểu rõ hơn.


    Chào thân ái!!!!!
     
  3. nhansuhp

    nhansuhp New Member

    Tham gia ngày:
    6/5/08
    Bài viết:
    172
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hai Phong
    Vấn đề này được quy định rất rõ ràng, đầy đủ tại Điều 41 Bộ luật lao động sửa đổi bổ sung năm 2002 bạn ạ.
     
  4. queanh73

    queanh73 New Member

    Tham gia ngày:
    17/9/10
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Rất cám ơn bạn. Mình đã đọc, tuy nhiên mình thắc mắc những bài tư vấn về bồi thường thêm 2 tháng lương và phụ cấp, và khi DN không muốn nhận NLĐ làm việc lại thì sao? lại phải bồi thường theo sự thỏa thuận với NLĐ?.


    Vì mình mới vào làm 1 công ty,mình là NV nhân sự đầu tiên mặc dù cty hoạt động đã 3 năm. cty bị kiện do cty cho 1 NLĐ thôi việc, nghỉ ngay ngày ra quyết định, cty có trả tiền báo trước 30 ngày tương đương với 1 tháng lương và phụ cấp, đã trả trợ cấp thôi việc tính đến ngày 31/12/08, hướng dẫn thủ tục hưởng BHTN đầy đủ (ngoời lao động đã nhận QĐTV, Sổ BHXH và các khoản thanh toán trên). Nay người lao động kiện đòi tiền lương 2 tháng không làm việc, 2 tháng lương do vi phạm hợp đồng, tiền hỗ trợ tìm việc làm.... Vậy cty mình có thể phải trả những ngoản nào trên đây?


    Rất mong các bạn giúp đỡ tư vấn thêm.


    Chân thành cám ơn.
     
  5. nga81

    nga81 Member

    Tham gia ngày:
    5/11/09
    Bài viết:
    180
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Hi bạn


    Bạn không nói rõ là người nhân viên bên bạn đã có thời gian làm việc là bao lâu và đã ký loại hình hợp đồng nào, lý do chấm dứt HDLD( Điều 38)


    bạn cứ căn cứ thêm thông tin trên và áp dụng theo qui định của luật lao động mà trả thôi bạn à( điều 41)


    Theo như bạn nói thì bạn bạn còn thiếu phần mỗi năm làm việc phải trợ cấp cho nhân viên này 1/2 tháng lương + thỏa thuận bồi thường thêm(khoảng này không có qui đinh nên 2 bên cứ thỏa thuận sao cho cả 2 cùng có lợi là được bạn à)


    Vài chia sẽ cùng bạn
     
    Last edited by a moderator: 16/10/10
  6. nhansuhp

    nhansuhp New Member

    Tham gia ngày:
    6/5/08
    Bài viết:
    172
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hai Phong
    Tại Khoản 1 Điều 41 Bộ luật lao động quy định rất rõ mức bồi thường tối thiểu thêm 2 tháng lương, như vậy NLĐ đòi hỏi bồi thường thêm 2 tháng lương là đúng quy định của pháp luật, Tại Khoản 1 Điều này cũng quy định rõ, nếu công ty bạn không muốn nhận NLĐ trở lại làm việc và NLĐ đã đồng ý thì ngoài khoản trợ cấp và bồi thường ( 2 tháng lương) nói trên, 2 bên thoả thuận mức bồi thường thêm cho NLĐ để chấm dứt HĐLĐ, như vậy NLĐ đề xuất bồi thường thêm 2 tháng lương, tiền hỗ trợ tìm việc làm, nếu Công ty bạn chưa đồng ý với mức đó thì 2 bên sẽ phải thoả thuận lại ( tốt nhất là phải lập thành biên bản thoả thuận), bên Công ty bạn cũng phải đưa ra mức bồi thường để 2 bên cùng thống nhất, bao giờ thống nhất được thì mới quyết định bồi thường.


    Mình cũng đã làm nghề nhân sự được gần 10 năm, cũng chưa gặp tình huống này bao giờ, Pháp luật lao động thì quy định nhiều điểm còn chung chung, thiếu thực tế, luôn hướng về phía có lợi cho NLĐ, nhất là trong vấn đề Hợp đồng lao động. Tuy nhiên theo mình, bạn nên tìm hiểu kỹ và tư vấn cho GĐ nên làm đúng những quy định của pháp luật.


    Chúc bạn thành công.
     
  7. gautrang

    gautrang New Member

    Tham gia ngày:
    7/5/11
    Bài viết:
    40
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Ở Cty e cũng đang định cho 1 anh thôi việc trc thời hạn, lý do 1 phần là a này k đc việc, phần nữa là do anh này không đc lòng bất cứ 1 ai trong Cty từ CN cho đến BGĐ Công ty. Cụ thể là anh này làm việc ở Cty e từ 01/2008, năm 2010 vừa ký tiếp HĐLĐ 3 năm (từ 6/2010 đến 6/2013). Đến thời điểm này thì Cty k thể chấp nhận a ta đc nữa (do tính cách và tác phong làm việc) và ý định của sếp là muốn cho a ta nghi việc. A/c tư vấn giúp e nếu Cty e chấm dứt HĐLĐ trc thời hạn với trường hợp trên thì Cty sẽ pải bồi thường những khoản j. Cty e đang trả lươg cho a ấy theo cách là: lương BHXH(theo hệ số) + với lương NSLĐ, vậy khi bồi thường thì pải căn cứ vào lương nào, lương đóng BHXH hay lương thực lĩnh hàng tháng.
    Rất mong sự giúp đỡ của các a/c. Xin cảm ơn!
     
  8. ngduyhunghn

    ngduyhunghn New Member

    Tham gia ngày:
    27/5/11
    Bài viết:
    42
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(queanh73 @ Oct 15 2010, 01:29 PM)

    Chào cả nhà, mình là thành viên mới gia nhập cộng đồng nhân sự. Rất mong được học hỏi và chia sẻ kinh nghiệp từ mọi người trong lãnh vực nhân sự.

    Mình đã đọc nhiều bài của các bạn tư vấn về việc bồi thường hợp đồng khi doanh nghiệp chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật. Đa số mình thấy mọi người tư vấn mức bồi thường là lương cho những ngày không được làm việc, 2 tháng lương và phụ cấp, cộng thêm lương và phụ cấp cho thời gian báo trước và doanh nghiệp buộc phải nhận NLĐ vào làm việc lại, nếu không sẽ phải bồi thường thêm cho người lao động theo thỏa thuận?

    Vậy các bạn cho mình hỏi điều này có được quy định chính thức trong văn bản pháp luật nào không? cơ sở ở đâu để giải quyết như vậy?

    Rất mong mọi người hướng dẫn, cho ý kiến.
    Cảm ơn rất nhiều.


    Khoản 1 điều 41 Luật lao động sửa đổi 2007 có ghi rõ về việc này đấy bạn ơi
     

Chia sẻ trang này

Share