Chế độ ngày nghỉ đối với người lao động

Thảo luận trong 'CÁC VẤN ĐỀ CƠ BẢN VỀ NHÂN SỰ' bắt đầu bởi cogaitaydaivn, 6/11/09.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. cogaitaydaivn

    cogaitaydaivn New Member

    Tham gia ngày:
    15/9/09
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Xin chào!


    Hiện tôi đang là kế toán của 1 trường học ngoài công lập, kiêm luôn phần nhân sự nhưng tôi lại không rành về vấn đề này lắm. Tôi có vấn đề như thế này mong các anh chị giúp đỡ: Trong trường học có 1 giáo viên (HĐLĐ không xác định thời hạn) có bà nội mất và GV này nghỉ làm 1 ngày, vậy ngày nghỉ này có được tính là ngày nghỉ hưởng lương ko?


    Tôi đọc luật lao động nhưng lại ko thấy quy định về vấn đề này. Mong các anh chị giúp đỡ. Trân trọng!


    Nick yahoo và Mail: hoangdung1109@yahoo.com
     
  2. Phan Như Anh Vũ

    Phan Như Anh Vũ New Member

    Tham gia ngày:
    6/8/09
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Điều 78


    Người lao động được nghỉ về việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:


    1- Kết hôn, nghỉ ba ngày;


    2- Con kết hôn, nghỉ một ngày;


    3- Bố mẹ (cả bên chồng và bên vợ) chết, vợ hoặc chồng chết, con chết, nghỉ ba ngày.


    Đây bạn ạ! Không được hưởng đâu bạn. Tùy vào nội quy công ty và thỏa ước lao động, bạn ạ! Nếu nội quy có cho phép thì bạn trả cho chị ấy!
     

Chia sẻ trang này

Share