Chế độ thai sản

Thảo luận trong 'LƯƠNG, THƯỞNG ĐÃI NGỘ, KẾ TOÁN LƯƠNG' bắt đầu bởi votien1986, 26/10/11.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. votien1986

    votien1986 New Member

    Tham gia ngày:
    19/6/11
    Bài viết:
    26
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    HCM
    Dear các anh chị!
    Em cũng mới tập tành vào làm nhân sự, mong các anh chị tư vấn và giúp đỡ.
    Công ty em hiện có người sắp nghỉ thai sản. Chế độ thai sản được hưởng ntn? Người lao động đã đóng BHXH được trên 1 năm. Ngoài chế độ của bảo hiểm thì còn được hưởng chế độ gì của công ty không ạ?
    Ngoài ra trong lúc mang thai người lao động có được nghỉ 5 ngày mà công ty vẫn trả lương không?
    Mong các anh chị giúp em. Thanks!
     
  2. dinhbuisy

    dinhbuisy New Member

    Tham gia ngày:
    30/12/09
    Bài viết:
    210
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    1. Khoản 2 điều 28 Luật BHXH: NLĐ (...) phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì được hưởng chế độ thai sản. Chị ở Cty bạn được hưởng chế độ thai sản.
    2. Thời gian hưởng chế độ thai sản: Điều 29
    - Trong thời gian mang thai, LĐ nữ được nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày, trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai ko bình thường thì được nghỉ 2 ngày cho mỗi lần khám thai = Bạn làm mẫu C67-TBH, dòng khám thai để tính chế độ cho NLĐ. Mỗi ngày đi khám thai nêu trên được hưởng 100% mức lương đóng BHXH.
    - THời gian hưởng chế độ khi sinh con (Điều 30): 4 tháng nếu làm việc trong điều kiện bình thường, 5 tháng nếu làm việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; 6 tháng nếu là người tàn tật. Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài quy định nêu trên thì từ con thứ hai trở đi mỗi con được nghỉ thêm 30 ngày.
    - Mức hưởng chế độ thai sản: 100% mức bình quân tiền lương đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Ngoài ra còn được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung (hiện nay là mức 830,000đ/tháng)
     
  3. minhchiennhansu

    minhchiennhansu New Member

    Tham gia ngày:
    8/8/10
    Bài viết:
    166
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Tp HCM
    QUOTE(Chú Thích)(dinhbuisy @ Oct 27 2011, 12:14 AM)

    1. Khoản 2 điều 28 Luật BHXH: NLĐ (...) phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì được hưởng chế độ thai sản. Chị ở Cty bạn được hưởng chế độ thai sản.
    2. Thời gian hưởng chế độ thai sản: Điều 29
    - Trong thời gian mang thai, LĐ nữ được nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày, trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai ko bình thường thì được nghỉ 2 ngày cho mỗi lần khám thai = Bạn làm mẫu C67-TBH, dòng khám thai để tính chế độ cho NLĐ. Mỗi ngày đi khám thai nêu trên được hưởng 100% mức lương đóng BHXH.
    - THời gian hưởng chế độ khi sinh con (Điều 30): 4 tháng nếu làm việc trong điều kiện bình thường, 5 tháng nếu làm việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; 6 tháng nếu là người tàn tật. Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài quy định nêu trên thì từ con thứ hai trở đi mỗi con được nghỉ thêm 30 ngày.
    - Mức hưởng chế độ thai sản: 100% mức bình quân tiền lương đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Ngoài ra còn được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung (hiện nay là mức 830,000đ/tháng)


    Hoàn toàn tán thành với thông tin trên của dinhbuisy.
    Chúc sức khỏe!
     

Chia sẻ trang này

Share