Cty có quyền sa thải lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 1 tuổi ko?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi Nguyễn Hiền Nhẫn, 13/5/09.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. Nguyễn Hiền Nhẫn

    Nguyễn Hiền Nhẫn New Member

    Tham gia ngày:
    13/5/09
    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Công ty em có sự thay đổi chủ sở hữu, đang làm thủ tục trên Sở KH&ĐT. Do sự thay đổi này, cty muốn cắt giảm lao động, trong đó có một người đang nghỉ sinh. Em muốn hỏi là với sự thay đổi trên cty có quyền sa thải lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 1 tuổi ko? Nếu có thì chế độ áp dụng cho nhân viên này ntn? Nếu cty ko có quyền sa thải thì thông thường thỏa thuận đền bù giữa hai bên là ntn, hợp đồng của nhân viên này là ko thời hạn ạ. Mọi người tư vấn giúp em nhé.
     
  2. Donga

    Donga New Member

    Tham gia ngày:
    13/5/09
    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Vũng Tàu
    1. Công ty bạn không có quyền sa thải người lao động nếu họ không vi phạm kỷ luật, trong trường hợp công ty bạn thay đổi chủ sở hữu dẫn tới thay đổi quy mô hoạt động sản xuất thì bạn có thể áp dụng trường hợp mất việc do thay đôi quy mô sản xuất.


    2. Nếu người lao động vi phạm kỷ luật lao động mà đang trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, bạn cũng không thể xử lý kỷ luật được, khi người đó hết thời nuôi con thì ban khôi phục lại thời hiệu xử lý kỷ luật và tiến hành xử lý theo quy định
     
  3. cuonganhstyle

    cuonganhstyle Thành viên BQT Hải Phòng

    Tham gia ngày:
    12/5/09
    Bài viết:
    747
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Port Land
    áp dụng trường hợp mất việc do thay đôi quy mô sản xuất thì cũng phải có các chế độ đi kèm chứ bác.


    Cái này có thể trong Nội quy công ty không nêu rõ nên áp dụng Luậtt LĐ rồi, phải không bác ?
     
  4. Donga

    Donga New Member

    Tham gia ngày:
    13/5/09
    Bài viết:
    52
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Vũng Tàu
    Phải có chế độ chứ: mỗi năm làm việc là 01 tháng lương, tối thiểu cũng phải 02 tháng lương
     
  5. hanoithu66

    hanoithu66 Moderator

    Tham gia ngày:
    13/11/08
    Bài viết:
    498
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động đã quy định: Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.


    Do vậy công ty của bạn không được phép chấm dứt HĐLĐ đối với nữ lao động này.
     
  6. Nguyễn Hiền Nhẫn

    Nguyễn Hiền Nhẫn New Member

    Tham gia ngày:
    13/5/09
    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cám ơn anh chị!
     

Chia sẻ trang này

Share