Không ký kết hợp đồng lao động có vi phạm?

Thảo luận trong 'LƯƠNG, THƯỞNG ĐÃI NGỘ, KẾ TOÁN LƯƠNG' bắt đầu bởi bichha, 14/6/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. bichha

    bichha New Member

    Tham gia ngày:
    3/4/10
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cả nhà Hrlink cho mình hỏi nhé!


    Tôi làm việc cho một doanh nghiệp tư nhân từ tháng năm đến tháng 12-2007 thì xin nghỉ việc. Tôi không được doanh nghiệp ký hợp đồng lao động, nhưng trước khi nghỉ việc tôi có báo cho người quản lý biết trước ba tháng bằng miệng. Vậy trường hợp của tôi có được hưởng chế độ nào không?


    Xin chân thành cảm ơn!
     
  2. vancongulsa

    vancongulsa Thành viên BQT Hà Nội

    Tham gia ngày:
    22/9/09
    Bài viết:
    962
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nam
    - Theo qui định tại điều 28 Bộ luật lao động thì hợp đồng lao động (HĐLĐ) được ký kết bằng văn bản và phải được làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản. Đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới ba tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng. Trong trường hợp giao kết bằng miệng thì các bên đương nhiên phải tuân theo các qui định của pháp luật lao động.


    Như vậy, doanh nghiệp của bạn đã vi phạm về hình thức của HĐLĐ khi không ký kết HĐLĐ bằng văn bản với bạn. Tuy nhiên, khi bạn xin nghỉ việc và có sự đồng ý của doanh nghiệp, thì cũng phải thể hiện bằng văn bản để chứng minh cho việc nghỉ việc của bạn là tuân thủ đúng theo trình tự thủ tục luật định để được hưởng trợ cấp mất việc khi nghỉ việc.
     
  3. nhansuhp

    nhansuhp New Member

    Tham gia ngày:
    6/5/08
    Bài viết:
    172
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hai Phong
    Theo khoản 1 Điều 42 Bộ luật lao động thì bạn không được trợ cấp thôi việc ( bạn chưa làm việc được 1 năm).
     

Chia sẻ trang này

Share