Ngày nghỉ không cố định thì có phù hợp với quy định của pháp luật không?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi hoacomay, 3/2/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. hoacomay

    hoacomay Moderator

    Tham gia ngày:
    1/6/08
    Bài viết:
    1,538
    Đã được thích:
    6
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Việt Nam
    "Do tình hình kinh doanh và tiết kiệm chi phí, công ty tôi cho công nhân đi làm luân phiên nên ngày nghỉ định kỳ không phải là chủ nhật. Xin cho biết, ngày nghỉ không cố định thì có phù hợp với quy định của pháp luật không?".


    Trần Đức Đông, KCN Bắc Thăng Long, Hà Nội
     
  2. hoacomay

    hoacomay Moderator

    Tham gia ngày:
    1/6/08
    Bài viết:
    1,538
    Đã được thích:
    6
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Việt Nam
    Theo quy định tại Điều 72, Bộ luật Lao động thì mỗi tuần người lao động được nghỉ ít nhất một ngày (24 giờ liên tục). Người sử dụng lao động có thể sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần vào chủ nhật hoặc vào một ngày cố định khác trong tuần. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hàng tuần thì người sử dụng lao động phải bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân một tháng ít nhất là bốn ngày.


    Như vậy việc công ty bạn bố trí ngày nghỉ định kỳ không phải là ngày chủ nhật, nhưng bảo đảm được số ngày nghỉ ít nhất là bốn ngày trong một tháng thì phù hợp với quy định của Pháp luật.


    Tuy nhiên, quy định nói trên chỉ đưa ra nguyên tắc chung, áp dụng cho tất cả các công việc bình thường. Riêng đối với các công việc có tính chất đặc biệt như: vận tải đường bộ, đường sắt, đường thủy, đường hàng không; thăm dò khai thác dầu khí trên biển; trong các lĩnh vực nghệ thuật; sử dụng kỹ thuật bức xạ và hạt nhân, ứng dụng kỹ thuật sóng cao tần; công việc của thợ lặn; công việc của thợ mỏ hầm lò; các công việc sản xuất có tính thời vụ và các công việc gia công hàng xuất khẩu theo đơn đặt hàng; các công việc phải thường trực 24/24 giờ thì các Bộ, ngành trực tiếp quản lý các công việc trên quy định cụ thể thời giờ làm việc và thời giờ nghỉ ngơi, sau khi thỏa thuận với Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. (theo nghị định 109/2002/NĐ-CP ngày 27/12/2002, có hiệu lực thi hành từ 1/1/2003).


    Luật sư Nghiêm Diệu Thúy


    Công ty Luật Hồng H?


    Số 8 Đình Ngang, Hoàn Kiếm, Hà Nội


    www.hongha.vn
     

Chia sẻ trang này

Share