Nhân viên nghỉ việc yêu cầu thanh toán tiền BHXH

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi hoangohanh, 27/9/13.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. hoangohanh

    hoangohanh Member

    Tham gia ngày:
    2/12/08
    Bài viết:
    68
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Chào các bạn,

    Nhân viên vào làm việc với công ty từ tháng 3 năm 2011 nhưng do công ty mới hoạt động, nhân sự chưa ổn định hơn nữa hân viên thử việc chưa đạt yêu cầu nên công ty chưa thể ký hợp đồng để có cơ sở đóng BHXH cho nhân viên. Đến tháng 9 năm 2011 công ty mới ký hợp đồng lao động và tham gia bảo hiểm xã hội cho nhân viên. Tháng 9/2013 nhân viên nộp đơn nghỉ việc và yêu cầu công ty thanh toán số tiền BHXH mà công ty chưa đóng cho nhân viên từ T3-2011 đến T9-2011.

    Công ty mình có buộc phải thanh toán khoản tiền này cho nhân viên đã nghỉ việc ? Dựa vào cơ sở nào để thanh toán ?

    Mình nhận được sự tư vấn của các bạn ! Cảm ơn
     
  2. bi_ma2

    bi_ma2 Member

    Tham gia ngày:
    25/8/11
    Bài viết:
    362
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    18
    QUOTE(Chú Thích)(hoangohanh @ Sep 27 2013, 11:19 AM)

    Chào các bạn,

    Nhân viên vào làm việc với công ty từ tháng 3 năm 2011 nhưng do công ty mới hoạt động, nhân sự chưa ổn định hơn nữa hân viên thử việc chưa đạt yêu cầu nên công ty chưa thể ký hợp đồng để có cơ sở đóng BHXH cho nhân viên. Đến tháng 9 năm 2011 công ty mới ký hợp đồng lao động và tham gia bảo hiểm xã hội cho nhân viên. Tháng 9/2013 nhân viên nộp đơn nghỉ việc và yêu cầu công ty thanh toán số tiền BHXH mà công ty chưa đóng cho nhân viên từ T3-2011 đến T9-2011.

    Công ty mình có buộc phải thanh toán khoản tiền này cho nhân viên đã nghỉ việc ? Dựa vào cơ sở nào để thanh toán ?

    Mình nhận được sự tư vấn của các bạn ! Cảm ơn


    Dear Hoangohanh,
    Xin chia sẻ với bạn một số ý kiến về trường hợp này như sau(chỉ xét về việc đóng BH):
    Đối với trường hợp này, công ty sẽ không thanh toán số tiền BHXH mà công ty chưa đóng cho NV mà sẽ thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho NV. Bạn tham khảo thêm ở Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2012.
    Thân,
     
  3. hoangohanh

    hoangohanh Member

    Tham gia ngày:
    2/12/08
    Bài viết:
    68
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    QUOTE(Chú Thích)(bi_ma2 @ Sep 27 2013, 01:37 PM)

    Dear Hoangohanh,
    Xin chia sẻ với bạn một số ý kiến về trường hợp này như sau(chỉ xét về việc đóng BH):
    Đối với trường hợp này, công ty sẽ không thanh toán số tiền BHXH mà công ty chưa đóng cho NV mà sẽ thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho NV. Bạn tham khảo thêm ở Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2012.
    Thân,




    Thanks bi_ma2 nhé.
     
  4. hoangthuy2601

    hoangthuy2601 New Member

    Tham gia ngày:
    20/10/08
    Bài viết:
    54
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    QUOTE(Chú Thích)(hoangohanh @ Sep 28 2013, 11:28 AM)

    Thanks bi_ma2 nhé.



    Phần trợ cấp thôi việc này phải trả để bù cho phần BH thất nghiệp mà NLD không được tham gia thôi nhé. Phần BHXH NLD yêu cầu là 1 vấn đề khác.
     
  5. hanoithu66

    hanoithu66 Moderator

    Tham gia ngày:
    13/11/08
    Bài viết:
    498
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(bi_ma2 @ Sep 27 2013, 01:37 PM)

    Dear Hoangohanh,
    Xin chia sẻ với bạn một số ý kiến về trường hợp này như sau(chỉ xét về việc đóng BH):
    Đối với trường hợp này, công ty sẽ không thanh toán số tiền BHXH mà công ty chưa đóng cho NV mà sẽ thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho NV. Bạn tham khảo thêm ở Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2012.
    Thân,


    Theo mình công ty của bạn làm như vậy là không đúng. Vì theo quy định tại điều 27 Bộ luật lao động thì Thời gian thử việc Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên; Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.
    Như vậy việc kéo dài thời gian thử việc từ tháng 3/2011 đến tháng 9/2011 là sai. Và việc người lao động yêu cầu cty thanh toán số tiền BHXH trong thời gian này là đúng.
    Trường hợp này theo mình cũng không thể thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho CBNV được. Vì trợ cấp thôi việc chỉ trả cho CBNV làm việc tại công ty đến tháng 12/2009 và thời gian người lao động không đóng BH thất nghiệp.
     

Chia sẻ trang này

Share