Phép năm trong thời gian thử việc

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi Loan_Huynh, 25/8/12.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. Loan_Huynh

    Loan_Huynh New Member

    Tham gia ngày:
    12/4/12
    Bài viết:
    70
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chào anh chị,
    Công ty em ký kết hợp đồng lao động với toàn thể nhân viên theo hợp đồng thử việc. Sau khi, thử việc đạt yêu cầu, nhân viên sẽ ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 12 tháng. Và theo quy định của pháp luật, công ty tính phép năm cho nhân viên kể từ ngày nhân viên ký HĐ xác định thời hạn 12 tháng. Trường hợp này có đúng không ạ hay công ty phải tính phép năm ngay cả trong thời gian thử việc? Rất mong anh chị chia sẽ thêm ạ.
     
  2. lethanhthoa

    lethanhthoa New Member

    Tham gia ngày:
    28/7/11
    Bài viết:
    46
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    QUOTE(Chú Thích)(Loan_Huynh @ Aug 25 2012, 02:44 PM)

    Chào anh chị,
    Công ty em ký kết hợp đồng lao động với toàn thể nhân viên theo hợp đồng thử việc. Sau khi, thử việc đạt yêu cầu, nhân viên sẽ ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 12 tháng. Và theo quy định của pháp luật, công ty tính phép năm cho nhân viên kể từ ngày nhân viên ký HĐ xác định thời hạn 12 tháng. Trường hợp này có đúng không ạ hay công ty phải tính phép năm ngay cả trong thời gian thử việc? Rất mong anh chị chia sẽ thêm ạ.



    Chào bạn,

    Trường hợp này mình đã từng tranh luận với Sếp để "đòi" 2 ngày nghỉ này đấy nên rất chắc chắn. bạn phải tính phép năm cho người lao động đã ký HĐ trong 2 tháng thử việc nữa nhé.
    "Khoản 1, Điều 9 Nghị định 195/CP ngày 31/12/1994 của Chính phủ quy định, thời gian thử việc theo hợp đồng lao động để làm việc tại doanh nghiệp được coi là thời gian làm việc của người lao động tại doanh nghiệp đó để tính ngày nghỉ hàng năm."
    Thân,
     
    Last edited by a moderator: 25/8/12
  3. hoangvulenguyen

    hoangvulenguyen New Member

    Tham gia ngày:
    3/7/08
    Bài viết:
    44
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    QUOTE(Chú Thích)(lethanhthoa @ Aug 25 2012, 05:11 PM)

    Chào bạn,

    Trường hợp này mình đã từng tranh luận với Sếp để "đòi" 2 ngày nghỉ này đấy nên rất chắc chắn. bạn phải tính phép năm cho người lao động đã ký HĐ trong 2 tháng thử việc nữa nhé.
    "Khoản 1, Điều 9 Nghị định 195/CP ngày 31/12/1994 của Chính phủ quy định, thời gian thử việc theo hợp đồng lao động để làm việc tại doanh nghiệp được coi là thời gian làm việc của người lao động tại doanh nghiệp đó để tính ngày nghỉ hàng năm."
    Thân,



    Rất chính xác!
    Thân,
     
  4. Loan_Huynh

    Loan_Huynh New Member

    Tham gia ngày:
    12/4/12
    Bài viết:
    70
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Em cảm ơn anh chị. Tuy nhiên, cách tính như thế nào cho phù hợp? Sau khi hoàn thành thử việc thì công ty mới duyệt nghỉ phép năm hay trong thời gian thử việc nhân viên đã được nghĩ phép năm?
    Thân mến!
     
  5. bi_ma2

    bi_ma2 Member

    Tham gia ngày:
    25/8/11
    Bài viết:
    362
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    18
    QUOTE(Chú Thích)(Loan_Huynh @ Aug 27 2012, 08:49 AM)

    Em cảm ơn anh chị. Tuy nhiên, cách tính như thế nào cho phù hợp? Sau khi hoàn thành thử việc thì công ty mới duyệt nghỉ phép năm hay trong thời gian thử việc nhân viên đã được nghĩ phép năm?
    Thân mến!


    Chào bạn, theo điều 74 Luật lao động, thì thời gian nghỉ phép(12 ngày với trường hợp bình thường hoặc 14 ngày với công việc độc hại, 16 ngày với công việc cực kỳ độc hại) chỉ áp dụng với người lao động đã có 12 tháng làm việc tại doanh nghiệp ( bao gồm cả thời gian thử việc).
    Tuy nhiên, nếu công ty bạn linh động, có thể cho người lao động vay phép trước khi có đủ 12 tháng làm việc. Có nghĩa là bạn có thể xem xét lại ý kiến lãnh đạo để cho người lao động được nghỉ phép trong hoặc sau khi hết thử việc.
    Chúc bạn thành công.
     
  6. dinhhoa_hr

    dinhhoa_hr Member

    Tham gia ngày:
    4/9/11
    Bài viết:
    474
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Chào bạn !
    Khoản 2-Điều 77 BLLĐ quy định" Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc và có thể được thanh toán bằng tiền".
    Như vậy theo quy định thì không nhất thiết phải làm ĐỦ 1 năm mới có 12 ngày phép năm và cũng không phải VAY phép gì nha bạn.
    Thân chào !
     
  7. bi_ma2

    bi_ma2 Member

    Tham gia ngày:
    25/8/11
    Bài viết:
    362
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    18
    QUOTE(Chú Thích)(dinhhoa_hr @ Aug 27 2012, 02:02 PM)

    Chào bạn !
    Khoản 2-Điều 77 BLLĐ quy định" Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc và có thể được thanh toán bằng tiền".
    Như vậy theo quy định thì không nhất thiết phải làm ĐỦ 1 năm mới có 12 ngày phép năm và cũng không phải VAY phép gì nha bạn.
    Thân chào !


    Đồng ý với bạn dinhoa_hr về điều bổ sung này cho hợp đồng dưới 12 tháng.
    Theo luật là như vậy, nhưng cách áp dụng thì có thể tùy từng công ty cho phù hợp, miễn sao đừng trái luật.
     
  8. Loan_Huynh

    Loan_Huynh New Member

    Tham gia ngày:
    12/4/12
    Bài viết:
    70
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Em cám ơn tất cả anh chị đã chia sẽ.
     
  9. Huyền Đồng

    Huyền Đồng New Member

    Tham gia ngày:
    4/4/14
    Bài viết:
    18
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Thời gian để tính phép năm có tính cả thời gian thử việc nữa bạn nhé! Vì theo điểu 111 bộ luật lao động thì
    Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;
    điều 114:
    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.
    --> Thời gian làm việc theo khoản 1 điều 9 nghị định 195/CP thì thời gian thử việc cũng đc tính là thời gian làm việc của người lao động tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động để tính ngày nghỉ hàng năm. Vì vậy, nếu đúng luật thì bạn phải tính cả thời gian thử việc nhé! ^^
     

Chia sẻ trang này

Share