PTGĐ có được hưởng trợ cấp thôi việc (khi tự ý nghỉ việc) không?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi Nguyễn Hiền Nhẫn, 22/5/09.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. Nguyễn Hiền Nhẫn

    Nguyễn Hiền Nhẫn New Member

    Tham gia ngày:
    13/5/09
    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chào các anh chị!


    Có một việc về nhân sự nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ!


    Công ty em 100% vốn nước ngoài. Phó TGĐ là người VN, chuẩn bị thôi việc (tự nguyện). Anh này có tên trong danh sách Ban GĐ Cty nộp ở Sở KH & ĐT. Thời gian đã làm việc cho cty là 2 năm.


    Vậy em muốn hỏi anh này có được hưởng trợ cấp thôi việc (khi tự ý nghỉ việc) không? Nếu có thì mức hưởng là bao nhiêu? Và có phải làm thủ tục gì với Sở KT & ĐT và các cơ quan khác ko?


    Còn một việc nữa là sẽ có 1 người nước ngoài sang tiếp nhận công việc, vậy xin giấy phép lao động cho người này ntn?


    Mong các anh chị tư vấn giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn!
     
  2. hanoithu66

    hanoithu66 Moderator

    Tham gia ngày:
    13/11/08
    Bài viết:
    498
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Trường hợp P. Giám đốc đơn phương chấm dứt HĐLĐ và tuân thủ đúng quy định về thời gian báo trước thì sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc. Cứ mỗi năm làm việc được ½ tháng lương theo quy định của Điều 42 Bộ luật lao động


    Pháp luật chỉ quy định trường hợp Khi thay đổi người đại diện hoặc cổ đông sáng lập thì phải làm thủ tục thay đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Do đó bạn phải xem Phó GĐ công ty của bạn thuộc đối tượng nào?


    Đối với trường hợp thuê tuyển lao động nước ngoài thì sẽ phải nộp hồ sơ cấp Giấy phép lao động cho lao động nước ngoài. Bạn có thể xem chi tiết tại NĐ 34/2008/ND-CP và TT 08/2008/TT-BLĐTBXH.
     

Chia sẻ trang này

Share