Tính trợ cấp thôi việc sẽ chiểu theo Điều 42 hay Điều 31 của Luật LĐ ?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi Nguyễn Hiền Nhẫn, 15/5/09.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. Nguyễn Hiền Nhẫn

    Nguyễn Hiền Nhẫn New Member

    Tham gia ngày:
    13/5/09
    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chào các anh chị, nhờ các anh chị tư vấn giúp em trường hợp này với ạ.


    Công ty em có 1 bạn sắp nghỉ việc, bạn này đã làm được gần 4 năm. Status của công ty là cty 100% vốn nước ngoài, đang làm thủ tục trên Sở KH & ĐT để thay đổi chủ sở hữu. (Thực tế là công ty mẹ bên Hàn Quốc do thấy cty tại VN làm ăn ko hiệu quả nên đã bán lại cty cho một người khác, mà người này chính là TGD của cty tại VN đồng thời nguyên là nhân viên cũ của cty mẹ mới nghỉ việc). Như mọi cái về pháp lý bên VN gần như ko có gì thay đổi ngoại trừ việc thay đổi chủ sở hữu/đầu tư của cty trên Giấy phép Đầu tư.


    Vậy với trường hợp trên, việc tính trợ cấp thôi việc sẽ chiểu theo Điều 42 hay Điều 31 của Luật LĐ ạ?


    Các anh chị bớt chút thời gian tư vấn giúp em nhé. Tiện đây em đang cần mẫu Termination Pay bằng tiếng Anh, ai có thì cho em xin luôn với nhé. Em cảm ơn nhiều ah
     
  2. Smallthornz

    Smallthornz New Member

    Tham gia ngày:
    21/7/08
    Bài viết:
    68
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Theo mình thì bạn cứ áp dụng theo đúng 2 điều luật đó.


    Còn về cái mẫu termination pay bạn hỏi, mình không hiểu là cái gì, nếu là termination letter thì bạn có thể tham khảo file attached ở đây.

    fmro_PDFTerminationLetter_mar05.doc
     

    Các file đính kèm:

  3. hanoithu66

    hanoithu66 Moderator

    Tham gia ngày:
    13/11/08
    Bài viết:
    498
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Bạn phải xác định lý do bạn của bạn nghỉ việc là gì. Nếu bạn ẩy nghỉ việc do chuyển quyền sở hữu quyền quản lý của công ty thì bạn ấy sẽ được hưởng trợ cấp mất việc làm theo quy định tại Điều 31


    Và nếu trường hợp bạn ấy nghỉ việc không phải bởi lý do trên mà do các nguyên nhân khác như đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì bạn ấy sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 41
     

Chia sẻ trang này

Share