Tự ý nghỉ việc, NLĐ có phải bồi thường?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi vancongulsa, 15/7/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. vancongulsa

    vancongulsa Thành viên BQT Hà Nội

    Tham gia ngày:
    22/9/09
    Bài viết:
    962
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nam
    Sau Tết Nguyên đán, một số lao động hết hạn nghỉ tết không vào công ty tiếp tục làm việc, những người này vi phạm điều gì? Trường hợp nghỉ này công ty có phải chi trả trợ cấp nghỉ việc hay không? Người lao động có bồi thường gì không? Và bồi thường như thế nào?


    Đây là những câu hỏi mà bạn Minh sinh viên trường đại học kinh tế quốc dân gửi đến diễn đàn, Ban quản trị rất mong nhận được những lời tư vấn của các anh chị em diễn đàn. Xin chân thành cảm ơn!
     
  2. vthtram0912

    vthtram0912 New Member

    Tham gia ngày:
    29/4/09
    Bài viết:
    292
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Căn cứ theo Điều 85 BLLĐ, người lao động tự ý bỏ việc 07 ngày/tháng hoặc 20 ngày/năm mà không có lý do chính đáng sẽ bị hình thức xử lý kỷ luật sa thải.


    Điều 38 LLĐ quy định người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 và không cần báo cho người lao động biết trước. Lưu ý trước khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở.


    Khoản 1 Điều 14 Nghị định 44/2002/NĐ-CP nêu rõ: “Trường hợp NLĐ chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật quy định tại khoan 2 Điều 41 BLLĐ, bổ sung là chấm dứt không đúng lý do quy định tại Khỏan 1 hoặc không báo trước quy định tại Khỏan 2 và 3 Điề 37 BLLĐ thì không được trợ cấp thôi việc”.


    Đồng thời trong khoản 4 Điều 41 cũng quy định “Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước”. Tuy nhiên em sẽ khó có thể đòi được khỏan tiền này vì hầu hết “một đi không trở lại”.


    Để hiểu rõ hơn, em nên tham khảo các điều khoản trên. Chúc em thành công.
     
  3. HRM159

    HRM159 New Member

    Tham gia ngày:
    16/4/09
    Bài viết:
    38
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Có 2 trường hợp sử lý:


    1. Sa thải theo điểm c, Điều 85, Bộ LLĐ:


    "NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng".


    Trường hợp này NSDLĐ phải trợ cấp thôi việc theo Điều 42-Bộ LLĐ.


    2. NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật: vi phạm thời hạn báo trước.


    Trường hợp này NSDLĐ sẽ ra QĐ chấm dứt HĐLĐ và không trả trợ cấp thôi việc (...) vì NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.


    Vậy, NSDLĐ sẽ làm như thế nào mới đúng theo quy định của pháp luật lao động?
     
  4. xuanhuynh

    xuanhuynh New Member

    Tham gia ngày:
    29/6/09
    Bài viết:
    104
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Theo mình thì:


    Xứ lý theo trường hợp thứ 1 khi người lao động sau thời gian nghỉ quay trở lại làm việc và công ty ra quyết định sa thải. Xử lý theo trường hợp thứ hai khi người lao động nghỉ việc luôn không quay lại làm việc.
     

Chia sẻ trang này

Share