Thời gian học việc, thử việc có được tính là làm việc thường xuyên?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi vancongulsa, 16/6/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. vancongulsa

    vancongulsa Thành viên BQT Hà Nội

    Tham gia ngày:
    22/9/09
    Bài viết:
    962
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nam
    Vừa rồi ban quản trị có nhận được mail của chị Nguyễn Thị Dung có gửi một câu hỏi và nhờ Diễn đàn Hrlink chúng ta tư vấn giùm. Câu hỏi của chị như sau:


    Tôi bắt đầu học việc tại một công ty cổ phần từ tháng 7-2008, đến đầu tháng 9-2008 tôi ký hợp đồng thử việc hai tháng. Đến ngày 1-11-2008 tôi ký hợp đồng chính thức một năm. Đến ngày 18-7-2009 tôi làm đơn xin nghỉ việc và công ty đã chấp nhận. Vậy tôi có được công ty trợ cấp thôi việc? Tiền BHXH và bảo hiểm thất nghiệp tôi đã đóng thì thế nào? Bảo hiểm y tế (BHYT) của tôi có giá trị đến tháng 6-2009, vậy có được chữa bệnh theo BHYT không?


    Xin cảm ơn diễn đàn đã chia sẻ.


    Ban quản trị rất mong nhận đựơc những lời tư vấn của các ACE diễn đàn Hrlink!


    Trân trọng cảm ơn!
     
  2. vananhsd505

    vananhsd505 New Member

    Tham gia ngày:
    1/8/09
    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    - Căn cứ vào điểm d khoản 3 Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9/5/2003 - Thì thời gian học việc, thử việc được tính là thời gian làm việc cho người sử dụng lao động.


    Trường hợp của bạn làm việc đủ 12 tháng nên khi nghỉ việc có trợ cấp thôi việc. Từ tháng 7/2008 -:- 12/2008 (6 tháng) nên được hưởng trợ cấp thôi việc bằng ¼ mức bình quân tiền lương của 6 tháng nói trên. Từ tháng 1/2009 -:- 7/2009 do mới đóng BHTN được 7 tháng nên chưa đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian đóng BH thất nghiệp sẽ được bảo lưu khi người lao động tiếp tục làm việc, đóng BHTN. Khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp cơ quan BHXH sẽ trả trợ cấp.


    BHYT của bạn có giá trị đến tháng 6/2009, hết thời hạn trên thì không được khám và chữa bệnh nữa.
     
  3. vyhq2005

    vyhq2005 Member

    Tham gia ngày:
    31/3/10
    Bài viết:
    93
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    8
    Mình hoàn toàn đồng ý với câu trả lời của bạn, tuy nhiên nếu như doanh nghiệp nào mà rộng lượng thì có thể trả cho NLD 1/2 tháng lương luôn đó. Vì 6 tháng có thể được làm tròn thành 1 năm.
     

Chia sẻ trang này

Share