Thanh toán tiền phép khi thôi việc

Thảo luận trong 'LƯƠNG, THƯỞNG ĐÃI NGỘ, KẾ TOÁN LƯƠNG' bắt đầu bởi thithi, 7/3/12.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. thithi

    thithi New Member

    Tham gia ngày:
    27/5/08
    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Mình gặp 1 tình huống nhân viên nghỉ việc vào tháng 3 năm nay nhưng yêu cầu thanh toán tiến nghỉ phép của năm 2012 là đủ 12 ngày phép chưa nghỉ của họ, tuy nhiên chính sách công ty chỉ giải quyết pro-rata theo tỷ lệ thời gian người này làm việc đến tháng 3 thôi, có nghĩa là chỉ trả đủ cho họ 3 ngày nhưng người này không đồng ý và việc dẫn là theo luật. Tuy nhiên theo luật lao động thì không nói rõ vấn đề này.

    Các anh chị em có thể share kinh nghiệm hoặc có thông tư nào hướng dẫn về cách tính phép để thanh toán cho người lao động khi nghỉ việc không ? Cám ơn rất nhiều.
     
  2. quocanh

    quocanh New Member

    Tham gia ngày:
    9/8/08
    Bài viết:
    135
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(thithi @ Mar 7 2012, 07:47 AM)

    Mình gặp 1 tình huống nhân viên nghỉ việc vào tháng 3 năm nay nhưng yêu cầu thanh toán tiến nghỉ phép của năm 2012 là đủ 12 ngày phép chưa nghỉ của họ, tuy nhiên chính sách công ty chỉ giải quyết pro-rata theo tỷ lệ thời gian người này làm việc đến tháng 3 thôi, có nghĩa là chỉ trả đủ cho họ 3 ngày nhưng người này không đồng ý và việc dẫn là theo luật. Tuy nhiên theo luật lao động thì không nói rõ vấn đề này.

    Các anh chị em có thể share kinh nghiệm hoặc có thông tư nào hướng dẫn về cách tính phép để thanh toán cho người lao động khi nghỉ việc không ? Cám ơn rất nhiều.


    [​IMG] Theo quy định tại Điều 11, Nghị định số 195/Cp ngày 31/12/1994 thì thời gian nghỉ hàng năm theo quy định tại khoản 3 Điều 76 và khoản 2 Điều 77 của Bộ luật lao động..được tính:
    Lấy số ngày nghỉ hàng năm cộng với số ngày nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có nhé, không có thâm niên thì thôi), chia cho 12 tháng (không lấy số thập phân) nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày nghỉ hang năm có lương.
    Trên đây là quy định của pháp luật, chính sách của công ty bạn giải quyết theo tỷ lệ thời gian người này làm việc thực tế là phù hợp. Luật quy định rõ ràng vậy, người lao động làm sao cải cùng được!
    Trân trọng!
     
  3. ttphp

    ttphp New Member

    Tham gia ngày:
    2/9/11
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Mình đi làm phần mềm cho nhiều nơi thì được biết, thường thì vấn đề này theo policy của công ty quy định có thanh toán tiền phép hay không.

    Có cty thì năm trước chuyển qua 1/2 phép năm (dùng đến hết quý 1) + với 3 ngày phép của năm mới. Nếu thanh toán thì chỉ thanh toán 12/2 + 3 = 9 ngày, chứ không phải 15 ngày.
    Có công ty thì không thanh toán tiền nghỉ phép, cũng có cty thì thanh toán cho NV nhưng quản lý thì cho nghỉ bù có lương .....
    Tóm lại, là theo chính sách của công ty. Chưa nghe nói đến quy định về luật.

    Mình cũng mong muốn thấy có quy định luật nó như thế nào?

    Nếu có thì anh chị khác chia sẽ thêm nha.
     
  4. quocanh

    quocanh New Member

    Tham gia ngày:
    9/8/08
    Bài viết:
    135
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    [​IMG] Theo quy định tại Điều 10, Nghị định số 195/Cp ngày 31/12/1994 thì khi chấm dứt hợp đồng thì phải trả lương ngày chưa nghỉ hàng năm, hoặc ngày nghỉ chưa hết bạn ạ;
    Chính sách của công ty phải đảm bảo thực hiện theo pháp luật, mình làm nhân sự, lựa chọn đầu tiên là phải làm đúng quy định, còn những tường hợp cá biện thì nên khuyến nghị theo luật, còn không thực hiện theo quy định lại là vấn đề khác.
    Trân trọng!
     

Chia sẻ trang này

Share