Trường hợp này có vi phạm Luật Lao động không?

Thảo luận trong 'HRLINK VŨNG TÀU' bắt đầu bởi hong_bui82, 7/5/11.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. hong_bui82

    hong_bui82 Member

    Tham gia ngày:
    12/4/11
    Bài viết:
    212
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    TP Vũng Tàu
    Chào cả nhà.


    Cả nhà giúp em giải quyết tình huống này với ạ.


    Một NLĐ đang nghỉ không hưởng lương do chưa giải quyết hết công việc ở Công ty cũ, mà khi đi phỏng vấn ở Công ty mới đã giấu không cho Công ty mới biết, và Công ty mới tiến hành ký hợp đồng 12 tháng - chức danh Trưởng Phòng với NLĐ này.


    Vậy, trường hợp này sẽ phải giải quyết như thế nào ? NLĐ này có vi phạm Luật lao động không?( do cố tình che dấu là thực chất đang nghỉ không hưởng lương bên Công ty cũ).


    Rất mong nhận được câu trả lời của cả nhà.
     
  2. nvlinh12t

    nvlinh12t Thành viên BQT Hà Nội

    Tham gia ngày:
    27/6/10
    Bài viết:
    190
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Điều 30 khoản 3 Luật lao động có quy định:


    3- Người lao động có thể giao kết một hoặc nhiều hợp đồng lao động, với một hoặc nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các hợp đồng đã giao kết.


    Vì vậy về cơ bản Người lao động không vi phạm Luật lao động.


    Đối với những trượng hợp này nếu Công ty muốn chấm dứt hợp đồng thì cần chấm dứt ngay trong thời gian thử việc vận dụng theo Điều 32 Luật lao động: "Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận."


    Phần còn lại chắc bạn phải tự suy nghĩ và giải quyết sao cho ổn thoả.
     
  3. hong_bui82

    hong_bui82 Member

    Tham gia ngày:
    12/4/11
    Bài viết:
    212
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    TP Vũng Tàu
    Rất cám ơn nvlinh12t đã cho em câu trả lời rất bổ ích.


    Quả thật là Xếp em đang rất muốn thanh lý NLĐ này( do đã che dấu việc Công ty cũ đang giải quyết nghỉ không hưởng lương), nhưng cái khó là Công Ty đã ký hợp đồng lao động 12 tháng- chức danh Trưởng Phòng - với NLĐ này rồi, chứ không còn trong thời gian thử việc nữa. Vậy phải làm cách nào để cho NLĐ này nghỉ việc? Mình có thể gắn tội NLĐ này che dấu việc Công ty cũ đang giải quyết nghỉ không hưởng lương không ạ?


    Rất mong nhận được hồi âm.
     
  4. cacon

    cacon New Member

    Tham gia ngày:
    13/10/09
    Bài viết:
    22
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Theo mình, thì bạn nên nói sếp nên nghĩ về mục tiêu chất lượng công việc của người trưởng phòng đó là trước nhất.Nếu người đó vẫn làm tốt và không ảnh hưởng gì đến công ty mình thì mình vẫn cứ để người đó làm.Còn trường hợp hiệu quả làm việc không tốt thì lúc đó mình có thể dựa trên quy định trong hợp đồng,...giải quyết.
     
  5. gdns

    gdns New Member

    Tham gia ngày:
    27/5/09
    Bài viết:
    555
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Theo mình nghĩ chỉ vì NLĐ chưa chấm dứt hẳn HĐLĐ với công ty cũ mà Giám đốc bạn muốn cho người ta nghỉ việc. Đây không phải căn cứ vào điều luật nào nữa mà là ý muốn chủ quan của Sếp bạn thôi (có thể là tự ái). Thực chất NLĐ có thể ký HĐLĐ cùng một lúc với nhiều công ty, miễn là họ hoàn thành công việc theo đúng các thoả thuận trong hợp đồng lao động. Trường hợp này NLĐ đang trong thời gian xin nghỉ không lương ở công ty cũ, mình nghĩ là khi hết thời gian nghỉ không lương, người ta sẽ chấm dứt HĐLĐ với công ty cũ. Bạn đừng lăn tăn chuyện đó làm gì, ng ta đang là Trưởng phòng bên bạn, đang làm tốt công việc, hãy nhìn vào hiện tại và khả năng đáp ứng trong tương lai của NLĐ, đừng đem những suy nghĩ, tự ái cá nhân vào công việc. Làm Nhân sự la fphải công tâm, công bằng bạn à.
     
  6. Duy_long676

    Duy_long676 Moderator

    Tham gia ngày:
    19/4/10
    Bài viết:
    422
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Mình cũng đồng ý với bạn gdns ! bạn cần trao đổi với sếp của bạn về vấn đề này theo hai hướng "lợi & hại"


    Hiệu quả của công ty là đặt trên hết! nếu NLĐ không có những hoạt động nào ảnh hưởng đến lợi ích của công ty không nên xét trên ý muốn chủ quan của cá nhân.


    Vì sếp đã có nhận định tiêu cực về NLĐ này nếu không giải quyết ổn thoả sẽ nảy sinh nhiều mâu thuẫn sau này trong quá trình làm việc!
     

Chia sẻ trang này

Share