Trong HDLD ghi là tiền lương đã bao gồm BHXH, BHYT đúng hay sai ?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi adminhrm, 5/1/09.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. ducloita

    ducloita New Member

    Tham gia ngày:
    12/1/12
    Bài viết:
    124
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Dear anhtuan_nk.
    Cám ơn bạn đã chia sẽ, nhưng ý mình ở đây là mình xin HĐ kinh tế Cty ký với ngừơi LĐ để khỏi phải đóng BHXH như những ý kiến trao đổi ở trên đó.
    Rgds.
     
  2. ducloita

    ducloita New Member

    Tham gia ngày:
    12/1/12
    Bài viết:
    124
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    QUOTE(Chú Thích)(cungbaokhanh @ May 17 2009, 05:36 PM)

    Mình thấy bạn nói cách này rất hay! tức là làm hợp đồng kinh tế, cách làm này có thể tốn ít giấy mực hơn! cho phòng nhân sự!
    Trường hợp ký hợp đồng lao động thì cứ ký bình thường nhưng nhớ là trong luơng đã bao gồm 17% . Thật ra cách này củng ko có gì là phiền lắm, hiện tại công ty mình vẫn làm theo cách này!


    Dear Bạn cungbaokhanh.
    Bạn có thể cho mình xin mẫu HĐ kinh tế mà bạn đang áp dụng đựoc không ?
    Cám ơn bạn
     
  3. lighthouse0715

    lighthouse0715 New Member

    Tham gia ngày:
    7/5/12
    Bài viết:
    30
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(saudong @ Oct 27 2009, 09:57 AM)

    Theo quy định của Luật :
    Khoản 2, Điều 107 BLLĐộng : Người sử dụng lao động phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ sơ cấp cứu đến khi điều trị xong cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp. Người lao động được hưởng chế độ BHXH về tai nạn, bệnh nghề nghiệp. Nếu doanh nghiệp chưa tham gia loại hình BHXH bắt buộc, thì NSDLĐ phải trả cho NLĐ tiền ngang với mức quy định của Điều lệ BHXH (Nay thực hiện theo Luật BHXH).
    Điều 143 BLLĐộng :
    1/. Trong thời gian người lao động nghỉ việc để chữa trị vì tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp, NSDLĐộng phải trả đầy đủ lương và chi phí cho người lao động theo quy định tại khoản 2 điều 107 Bộ luật này.

    Đối với Cty bạn đã mua BH 24/24 thì đã có BH nhân thọ chi trả khỏan này rồi (Chi phí điều trị).

    Doi voi nhan vien dang hoc viec/ thu viec thi chua duoc mua BH nay, neu co tai nan, cong ty co phai chi tra cac khoan tien so cuu/ cap cuu/ dieu tri hay khong ?

    Dù là nhân viên học việc, thử việc nếu xảy ra tai nạn lao động thì Cty vẫn phải chi trả giống như nhân viên bình thường. (Bạn xem thêm về các đối tượng áp dụng Luật Lao động)

    Ngoài ra : Bạn có thể xem thêm thông tư 10/2003 ngày 18/4/2003 của Bộ LĐTBXH và Điều 38,39 Luật BHXH cùng các văn bản hướng dẫn kèm theo để biết cụ thể hơn.




    B/s: Bạn cần điều tra tuyến đường đi có đúng với lộ trình từ nhà NLĐ đến công ty và từ công ty về đến nhà NLĐ không? so sánh với thời gian di chuyển nữa, nếu tất cả đều khớp thì NLĐ được tính như bị tai nạn động, và mọi chi phí, thủ tục đề như trên.
     
  4. tulongdam

    tulongdam New Member

    Tham gia ngày:
    2/12/08
    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Điều đó ghi không sai nếu là HĐLĐ thời hạn dưới 3 tháng. còn từ 3 tháng trở lên mà ghi thế là sai vì nếu có trường hợp Thanh tra lao động vào kiểm tra thì bạn đã sai rồi (nhưng lưu ý mỗi HĐLĐ chỉ được ký liên tiếp 02 lần)
    QUOTE(Chú Thích)(adminhrm @ Jan 5 2009, 09:40 AM)

    Nhờ các bạn xử lý gúp mình vụ này luôn thể: Công ty mình hoạt động cũng được 8 năm (Thành lập năm 2000) Chưa bao giờ đóng bảo hiểm cho ai. Là đơn vị vận tải có khoảng 150 lao động là lái xe, văn phòng.... trong hợp đồng lao động chị Kế toán ghi là tiền lương đã bao gồm BHXH, BHYT.

    Trong suy nghĩ tớ thấy không ổn nhưng chưa biết nói thế nào vì mình mới đến làm việc. Nếu sau này được giao nhiệm vụ mà chị Ktoán đang làm thì mình phải làm thế nào?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của cac bạn.
     
  5. lighthouse0715

    lighthouse0715 New Member

    Tham gia ngày:
    7/5/12
    Bài viết:
    30
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Trường hợp trên nên làm lại hợp đồng lao động cho nhân viên theo dạng ngắn hạn hoặc thời vụ, hoặc hợp đồng khoán việc, lúc đó bạn sẽ không phải bị BHXH truy thu. Tuy nhiên phải lưu ý 1 điều: sau khi kết thúc HĐ ngắn hạn, để 1 vài ngày rồi mới ký tiếp HĐ mới, như vậy sẽ không vi phạm luật lao động bạn nhé.
     
  6. bannguyen

    bannguyen New Member

    Tham gia ngày:
    20/6/08
    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0

Chia sẻ trang này

Share