Truy thu trợ cấp khi nội quy lao động thay đổi ?

Thảo luận trong 'TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG' bắt đầu bởi saudam, 12/12/08.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. saudam

    saudam New Member

    Tham gia ngày:
    3/4/08
    Bài viết:
    278
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Nơi ở:
    1,2 ,3 con rùa hê hê
    Mã:
    Tôi hiện đang công tác tại 1 đơn vị trực thuộc Tổng công ty Hàng không Việt Nam. Chúng tôi thực hiện chế độ làm việc theo ca, trong đó có ca từ 19h00 đến 02h00 sáng hôm sau (ca này bắt đầu làm từ 01/01/2006) và ca từ 05h00 đến 12h00 trưa. Tuy nhiên trước đây khi làm các ca này chúng tôi không được nhận khoản phụ cấp làm đêm 30% (từ 22h00 đến 02h00, 05h00 đến 06h00) theo như luật đã quy định. Đến tháng 9/2007 trong nội quy lao động sửa đổi mới có thêm 30% phụ cấp đêm. Vậy chúng tôi có được truy thu khoản tiền phụ cấp đêm này không (kể từ 01/01/2006).
    
    Khi bố trí lao động làm đêm, người sử dụng lao động có phải bố trí nơi nghỉ ngơi và các vật dụng khác cho người lao động hay không, cụ thể như thế nào? (Chúng tôi làm liền 02 ca, từ 19h00-02h00 sau đó làm luôn ca sáng 05h00-12h00).
    Căn cứ Bộ luật Lao động 1994, được sửa đổi, bổ sung năm 2002 và các văn bản hướng dẫn thi hành, chúng tôi trả lời câu hỏi của bạn như sau:


    1. Về thời gian nghỉ giữa ca:


    Theo khoản 3 Điều 71, người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca khác. Do vậy, việc Công ty bạn chỉ cho người lao động nghỉ 3 giờ giữa hai ca làm việc là không đúng pháp luật.


    2. Về tiền lương ca đêm và ca sáng:


    Tiền lương của ca đêm/ ca sáng = Tiền lương làm việc vào ban đêm + Tiền lương làm việc vào ban ngày.


    a. Tiền lương làm việc vào ban đêm:


    Tiền lương làm việc vào ban đêm = Tiền lương giờ thực trả x 130% x Số giờ làm việc vào ban đêm


    - Tiền lương giờ thực trả bằng tiền lương tháng thực trả chia cho số giờ thực tế làm việc trong tháng nhưng không quá 208 giờ đối với công việc có điều kiện bao động bình thường hoặc 156 giờ đối với công việc có điều kiện lao động đặc biệt nặng nhọc, độc hại.


    - Số giờ làm việc ban đêm: Do trong câu hỏi bạn không nêu rõ nơi làm việc, nên có hai trường hợp như sau:


    Nếu bạn làm việc từ Thừa Thiên – Huế trở ra phía bắc, thời gian làm việc ban đêm được tính từ 22h đến 6h. Theo đó, số giờ làm việc vào ban đêm của ca đêm là 4 giờ (22h-02h), của ca sáng là 1h (05h-06h).


    Nếu bạn làm việc từ Quảng Nam – Đà Nẵng trở vào phía nam, thì thời gian làm việc ban đêm được tính từ 21h đến 5h. Theo đó, số giờ làm việc vào ban đêm của ca đêm là 5 giờ (21h-02h), của ca sáng là 0h.


    b. Tiền lương làm việc vào ban ngày = Tiền lương giờ thực trả x Số giờ làm việc.


    3. Về bố trí chỗ nghỉ đêm cho người lao động làm việc vào ban đêm.


    Khoản 3 Điều 71 quy định người làm ca đêm được nghỉ giữa ca ít nhất 45 phút tính vào giờ làm việc, ngoài ra không có quy định nào khác về bố trí chỗ nghỉ đêm cho người lao động. Bạn có thể tham khảo thêm Nội quy lao động của Công ty về vấn đề này.


    4. Nghỉ không hưởng lương:


    Theo Điều 79, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương. Do vậy, việc bạn muốn nghỉ không hưởng lương với thời gian bao lâu, việc giải quyết các chế độ liên quan sẽ phụ thuộc vào sự thỏa thuận giữa bạn và Công ty.


    Tham khảo VCCI
     

Chia sẻ trang này

Share