Xung quanh các vấn đề thỏa thuận trong HĐLĐ?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi Kế Toán Già Gân, 20/1/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. Kế Toán Già Gân

    Kế Toán Già Gân Thành viên BQT Hồ Chí Minh

    Tham gia ngày:
    25/7/09
    Bài viết:
    136
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Trong Hợp đồng lao động của Cty có qui định:


    (Ở điều khoản - Những thỏa thuận khác)


    + Được hưởng lương tháng 13 (tùy thuộc vào kết quả hoạt động SXKD hàng năm của DN)


    Tình huống:


    Cuối năm 2009, DN không chi lương tháng 13 cho NLĐ. DN bảo là năm nay hoạt động SXKD bị lỗ (không hiệu quà).


    Cho hỏi:


    + Trong trường hợp này người lao động có được quyền đề xuất DN cho xem kết quả hoạt động SXKD của DN được không?


    + Nếu DN không cho người lao động xem kết quả hoạt động SXKD thì người lao động có quyền khởi kiện được không?


    + Không rõ trong bộ luật lao động có qui định nào về việc được huởng lương Tháng 13 hay không?


    + Xuất phát từ đâu lại có cái thỏa thuận được hưởng lương tháng 13


    + Các văn bản của Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp qui định nếu trong HDLD không có ghi rõ các điều khoản của người lao động được hưởng (như phụ cấp,...và lương tháng 13) thì chi phí ấy không được xem là chi phí hợp lý hợp lệ .


    Mong được góp ý thêm


    Chân thành cám ơn
     
  2. nhunghr

    nhunghr Moderator

    Tham gia ngày:
    11/12/09
    Bài viết:
    264
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Điều 64 Bộ luật Lao động sửa đổi, bổ sung năm 2003 qui định về qui chế thưởng ở doanh nghiệp. Điều 11 Nghị định số 114/2002/NĐ-CP ngày 31-12-2002 của Chính phủ qui định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về tiền lương như sau:


    Căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh hàng năm của doanh nghiệp và mức độ hoàn thành của người lao động, người sử dụng lao động thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp trên cơ sở hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể mà hai bên đã thoả thuận. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định sau khi tham khảo ý kiến Ban chấp hành công đoàn cơ sở.


    Pháp luật không qui định việc xây dựng qui chế thưởng trong các doanh nghiệp phải là bắt buộc. Do vậy, nếu doanh nghiệp không xây dựng qui chế thưởng cũng không vi phạm pháp luật. Như vậy, quy định lương tháng 13 cũng không quy định trong Luật.
     
  3. Kế Toán Già Gân

    Kế Toán Già Gân Thành viên BQT Hồ Chí Minh

    Tham gia ngày:
    25/7/09
    Bài viết:
    136
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Chân thành cám ơn bạn nhunghr đã quan tâm, hỗ trợ trả lời đề tài. Xin phép được bổ sung 1 số ý để anh em cùng mạn đàm cho sáng tỏ vấn đề.


    "Tại Bộ Luật Lao Động được Quốc Hội Nước Cộng Hoà Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam Khoá X, kỳ họp thứ 11 đã sửa đổi, bổ sung thông qua ngày 02 tháng 4 năm 2002

    Tiền thưởng, tiền lương tháng 13 về nguyên tắc là không mang tính bắt buộc. Bộ luật Lao động không sử dụng thuật ngữ “lương tháng 13”. Tuy nhiên, nếu quỹ lương của DN có đăng ký chưa sử dụng hết, HDLD có ghi “lương tháng 13”, hoặc trong thỏa ước lao động tập thể, quy chế trả lương của Cty có quy định, hoặc giữa người lao động và người sử dụng lao động có thỏa thuận thì phải thực hiện, điều này pháp luật khuyến khích bởi có lợi cho người lao động. Nếu DN có trả lương tháng 13 thì được hạch toán vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế, còn các khoản tiền thưởng cho người lao động, doanh nghiệp không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế mà phải sử dụng khoản lợi nhuận sau thuế để thanh toán.


    Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31-12-2002 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về tiền lương

    CÔNG VĂN CỦA BỘ TÀI CHÍNH - TỔNG CỤC THUẾ SỐ 3734 TCT/ĐTNN


    NGÀY 15 THÁNG 11 NĂM 2004 VỀ VIỆC HẠCH TOÁN KHOẢN LƯƠNG THÁNG THỨ 13 VÀO CHI PHÍ


    http://www.vietlaw.gov.vn/LAWNET/docView.d...1&type=html

    Tham khảo thêm các văn bản pháp luật thuế TNDN hiện hành qui định

     
    Last edited by a moderator: 26/1/10

Chia sẻ trang này

Share