Hỏi Đáp Về việc chấm công

Thảo luận trong 'CÁC VẤN ĐỀ VỀ NHÂN SỰ' bắt đầu bởi lingoc, 24/9/18.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. lingoc

    lingoc New Member

    Tham gia ngày:
    5/7/18
    Bài viết:
    11
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Mọi người ai có thể giúp đỡ mình với. Công ty mình có 2 bảo vệ thay nhau trực sảnh, mỗi người trực 1 ngày rồi nghỉ 1 ngày thay nhau nên khi chấm công thì chấm là 31/31 hoặc 30/30 nhưng như vậy thì sai luật. Mọi người có thể giúp mình là nên thể hiện bảng chấm công như thế nào cho hợp lý được không? Thuê thêm 1 bảo vệ nữa thì sếp không đồng ý, chỉ muốn 2 bảo vệ thôi nên rất là khó. Hiện giờ mình vẫn chưa nghĩ ra được cách nào để làm cho bảng chấm công nó đúng đc cả :(
     
  2. admin

    admin Administrator Thành viên BQT

    Tham gia ngày:
    26/3/08
    Bài viết:
    326
    Đã được thích:
    100
    Điểm thành tích:
    43
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Web:
    Bt mà bạn, tính số ngày công đi làm cụ thể của từng người rồi nhân với lương 1 ngày thôi. Tháng chẵn ngày thì như nhau còn tháng lẻ ngày thì phải có người làm nhiều hơn chứ.
     
  3. lingoc

    lingoc New Member

    Tham gia ngày:
    5/7/18
    Bài viết:
    11
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    sao lại bình thường được vậy ạ? Hình như là bạn hiểu sai ý mình rồi.
    Điều 104 bộ luật Lao động có quy định: "1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.
    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần."
    Điều 110 bộ luật Lao động quy định: "1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày."
    Công ty mình 02 bảo vệ trực thay nhau, nếu chấm mỗi người chính xác 01 ngày thì 01 bảo vệ trực ít nhất là 03 ngày, tương đương với 72 tiếng. Điều này sai với quy định là tối đa không quá 48 tiếng 01 tuần. Mình không biết là phải điều chỉnh sao cho hợp lý ấy ạ.
     
  4. Qui Lap

    Qui Lap New Member

    Tham gia ngày:
    11/9/18
    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Quận 2, Hồ Chí Minh
    Chị tham khảo lại quy định về các công việc đặc thù, trong đó có ngành bảo vệ nhé. Vì tính chất cv này vừa làm vừa nghỉ nên thuộc trường hợp điều chỉnh theo quy định này.
     
  5. lingoc

    lingoc New Member

    Tham gia ngày:
    5/7/18
    Bài viết:
    11
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    bạn ơi quy định ở đâu vậy ạ? Quy định về các công việc đặc thù thì mình mới chỉ thấy quy định về lao động nữ, lao động chưa thành niên, lao động là người cao tuổi và lao động khuyết tật thôi ạ. Nhân tiện thì ngày 2.9 vừa rồi ấy ạ, thể hiện trên bảng lương là đơn giá nhân 300% hay ngày công nhân 300% vậy ạ?
     
  6. Qui Lap

    Qui Lap New Member

    Tham gia ngày:
    11/9/18
    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Quận 2, Hồ Chí Minh
    - Để xác định bạn phải chọn phương án đơn giá hay ngày công nhân 300% thì bạn cần làm rõ lại khái niệm đơn giá của bên bạn quy định như thế nào, ngày công quy định như thế nào, cơ cấu thu nhập của NLĐ ra sao nhé.
    - Trở lại vấn đề công việc có tính chất đặc thù thì bạn tham khảo quy định tại Điều 117 BLLĐ 2012 nhé. Nếu bên bạn là đơn vị Hành chính sự nghiệp thì có thể sẻ dụng lao động bảo vệ theo NĐ 68/2000. Còn chi tiết về lực lượng bảo vệ dịch vụ, hiện nay khi tranh luận cũng có 2 luồng quan điểm nên văn bản dẫn chiếu do ngành Công an quy định thì mình vẫn chưa tìm ra nên rất hy vọng bạn có thể tìm ra văn bản để làm cơ sở viện dẫn và share thông tin cho mình tham khảo nhé.
    Kind Regards!
     
Đang tải...

Chia sẻ trang này

Share