2% BHXH GIỮ LẠI TẠI ĐƠN VỊ

Thảo luận trong 'LƯƠNG, THƯỞNG ĐÃI NGỘ, KẾ TOÁN LƯƠNG' bắt đầu bởi ly mai, 27/12/11.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. ly mai

    ly mai New Member

    Tham gia ngày:
    14/8/11
    Bài viết:
    80
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cả nhà vui lòng tư vấn giúp em với! Phần BHXH, BHYT em hạch toán như thế này mà không biết có đúng không
    1/ Nộp BHXH, BHYT:
    N 3383,3384
    C 1111

    2/ Trích BHXH, BHYT từ lương :
    N 3341
    C 3383,3384

    3/ Trích 2% BHXH giữ lại Đơn vị:
    N 3383
    C 4312: quỹ phúc lợi

    Cuối quý, chuyển trả 2% cho bên BHXH ( trường hợp không chi trả thai sản, ốm đau):
    N 4312
    C 1111
    [/b]
    [/b]Anh chị nào có kinh nghiệm kế toán cho em biết có đúng không ạ?
     
  2. thanh.dang

    thanh.dang New Member

    Tham gia ngày:
    5/12/11
    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    E tưởng 2% này là đơn vị hàng tháng đã nộp cho BHXH rồi mà?
     
  3. ducloita

    ducloita New Member

    Tham gia ngày:
    12/1/12
    Bài viết:
    124
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Dear Ban Dang.

    2% này giữ lại đơn vị để chi ốm đau, thai sản.
    Có cty nộp mà k giữ lại thì cuối quý k phải tổg hợp trả lại cho bảo hiểm.

    Thân.
     
  4. thanh.dang

    thanh.dang New Member

    Tham gia ngày:
    5/12/11
    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    QUOTE(Chú Thích)(ducloita @ Mar 22 2012, 07:46 AM)

    Dear Ban Dang.

    2% này giữ lại đơn vị để chi ốm đau, thai sản.
    Có cty nộp mà k giữ lại thì cuối quý k phải tổg hợp trả lại cho bảo hiểm.

    Thân.


    E cũng chưa hiểu rõ việc giữ lại 2% này là như thế nào, bác nào có thể giải thích rõ hộ em đc ko ạ.
    E cảm ơn.
     
  5. dinhbuisy

    dinhbuisy New Member

    Tham gia ngày:
    30/12/09
    Bài viết:
    210
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(thanh.dang @ Apr 4 2012, 11:43 AM)

    E cũng chưa hiểu rõ việc giữ lại 2% này là như thế nào, bác nào có thể giải thích rõ hộ em đc ko ạ.
    E cảm ơn.



    Công ty được giữ lại 2%/tổng quỹ lương tham gia BHXH để chi cho các trường hợp ốm đau thai sản. Nếu trong quý ko chi thì phải quyết toán lại cho BH. Rắc rối lắm
    Thường những cty có tổng quỹ lương lớn thì mới quan tâm. Như cty mình, có 100tr, giữ lại được 2tr bạc thì giải quyết được gì, cho nên ko giữ làm gì cho thêm mệt
     
  6. hoaphanqn

    hoaphanqn Member

    Tham gia ngày:
    11/8/09
    Bài viết:
    61
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Quảng Ngãi
    QUOTE(Chú Thích)(thanh.dang @ Apr 4 2012, 10:43 AM)

    E cũng chưa hiểu rõ việc giữ lại 2% này là như thế nào, bác nào có thể giải thích rõ hộ em đc ko ạ.
    E cảm ơn.



    QUY ĐỊNH
    QUẢN LÝ THU BẢO HIỂM XÃ HỘI, BẢO HIỂM Y TẾ; QUẢN LÝ SỔ BẢO HIỂM XÃ HỘI, THẺ BẢO HIỂM Y TẾ
    (Ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam)
    Chương 2.ĐỐI TƯỢNG, MỨC ĐÓNG VÀ PHƯƠNG THỨC ĐÓNG
    Điều 5. Mức đóng và trách nhiệm đóng
    1.2. Đơn vị được giữ lại 2% quỹ tiền lương, tiền công đóng BHXH bắt buộc của những người lao động tham gia BHXH bắt buộc để chi trả kịp thời chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động. Hằng quý hoặc hằng tháng, đơn vị quyết toán với cơ quan BHXH, trường hợp số tiền được quyết toán nhỏ hơn số tiền giữ lại thì đơn vị phải đóng số chênh lệch thừa vào tháng tiếp theo tháng quyết toán cho quỹ BHXH.

    Lời khuyên: Tốt nhất là bạn không nên giữ lại. Nên để BHXH giữ vì tiền đó trước sau gì mình cũng phải nộp lại cho họ.
    Cảnh báo: Giữ lại là họ hay lên thanh trả kiểm tra lắm hehe
     
  7. thanh.dang

    thanh.dang New Member

    Tham gia ngày:
    5/12/11
    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    QUOTE(Chú Thích)(dinhbuisy @ Apr 5 2012, 04:53 PM)

    Công ty được giữ lại 2%/tổng quỹ lương tham gia BHXH để chi cho các trường hợp ốm đau thai sản. Nếu trong quý ko chi thì phải quyết toán lại cho BH. Rắc rối lắm
    Thường những cty có tổng quỹ lương lớn thì mới quan tâm. Như cty mình, có 100tr, giữ lại được 2tr bạc thì giải quyết được gì, cho nên ko giữ làm gì cho thêm mệt


    Em cảm ơn anh vì câu trả lời hữu ích, từ trước đến nay cty em toàn nộp hết chứ ko giữ lại, đi almf Bh cho cty nhưng em chưa hiểu rõ cái 2% này nên hỏi mọi người, giờ thì vỡ ra rồi ạ [​IMG]
     
  8. Quoc_TienS

    Quoc_TienS New Member

    Tham gia ngày:
    14/12/08
    Bài viết:
    66
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(hoaphanqn @ Apr 13 2012, 11:05 AM)

    QUY ĐỊNH
    QUẢN LÝ THU BẢO HIỂM XÃ HỘI, BẢO HIỂM Y TẾ; QUẢN LÝ SỔ BẢO HIỂM XÃ HỘI, THẺ BẢO HIỂM Y TẾ
    (Ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam)
    Chương 2.ĐỐI TƯỢNG, MỨC ĐÓNG VÀ PHƯƠNG THỨC ĐÓNG
    Điều 5. Mức đóng và trách nhiệm đóng
    1.2. Đơn vị được giữ lại 2% quỹ tiền lương, tiền công đóng BHXH bắt buộc của những người lao động tham gia BHXH bắt buộc để chi trả kịp thời chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động. Hằng quý hoặc hằng tháng, đơn vị quyết toán với cơ quan BHXH, trường hợp số tiền được quyết toán nhỏ hơn số tiền giữ lại thì đơn vị phải đóng số chênh lệch thừa vào tháng tiếp theo tháng quyết toán cho quỹ BHXH.

    Lời khuyên: Tốt nhất là bạn không nên giữ lại. Nên để BHXH giữ vì tiền đó trước sau gì mình cũng phải nộp lại cho họ.
    Cảnh báo: Giữ lại là họ hay lên thanh trả kiểm tra lắm hehe


    Vote cho bạn, quá chuẩn lun. Cứ nộp hết lên BHXH khi nào có phát sinh làm thủ tục, BHXH duyệt thì khấu trừ vào tháng tiếp theo cho khỏi rắc rối. Hjjjj
     
  9. Forward

    Forward New Member

    Tham gia ngày:
    15/12/09
    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(Quoc_TienS @ Sep 14 2012, 05:06 PM)

    Vote cho bạn, quá chuẩn lun. Cứ nộp hết lên BHXH khi nào có phát sinh làm thủ tục, BHXH duyệt thì khấu trừ vào tháng tiếp theo cho khỏi rắc rối. Hjjjj



    Vấn đề nằm ở chỗ: BHXH không cho phép không giữ lại mà cứ tự động coi như công ty đã giữ lại rồi. Còn muốn không giữ lại thì phải làm thủ tục, rắc rối và nhiều hướng dẫn.

    Bạn nào đã và đang thực hiện việc không giữ lại 2% ở BHXH thành phố cho tớ ý kiến là làm thế nào để được ĐƯƠNG NHIÊN không gữ lại 2% mà BHXH ko hạnh họe gì.

    Cám ơn
     
  10. Quoc_TienS

    Quoc_TienS New Member

    Tham gia ngày:
    14/12/08
    Bài viết:
    66
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(Forward @ Oct 23 2012, 04:39 PM)

    Vấn đề nằm ở chỗ: BHXH không cho phép không giữ lại mà cứ tự động coi như công ty đã giữ lại rồi. Còn muốn không giữ lại thì phải làm thủ tục, rắc rối và nhiều hướng dẫn.

    Bạn nào đã và đang thực hiện việc không giữ lại 2% ở BHXH thành phố cho tớ ý kiến là làm thế nào để được ĐƯƠNG NHIÊN không gữ lại 2% mà BHXH ko hạnh họe gì.

    Cám ơn



    Vấn đề này khi nộp tiền thì mình thỏa thuận với bên bộ phận thu và chi là đơn vị sẽ nộp hết và không giữ lại 2%. Khi nào có phát sinh thì bù trừ.
     

Chia sẻ trang này

Share