BHXH/BHYT cho Hợp đồng thời vụ 4 tháng (Khẩn)

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi minhkosen, 22/1/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. minhkosen

    minhkosen New Member

    Tham gia ngày:
    24/8/09
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Xin nhờ tất cả mọi người tư vấn cho tôi trong trường hợp này nhé:


    Cty tôi đang tiến hành giải thể ,công bố QĐ giải thể 01/12/2009. Sau đó chúng tôi (NV Văn phòng) được ký Hợp đồng thời vụ 4 tháng vào ngày 05/12 (để tiến hành việc giải thể).


    Tuy nhiên bên Bảo hiểm không chấp nhận cho công ty đóng BH tháng 12 cho chúng tôi, theo tôi như vậy là sai vì chúng tôi thuộc đối tượng phải tham gia Bảo hiểm bắt buộc (HĐLĐ thời vụ từ 3 tháng trở lên).


    1. Như vậy ý kiến của tôi có đúng không?


    2. Với công nhân SX, cty có chi trả 45 ngày công (trợ cấp tìm việc). Vậy 45 ngày công này có được tính vào thời gian đóng bảo hiểm không?


    Việc gấp nên rất mong mọi người giúp đỡ tôi.


    Xin trân trọng cám ơn
     
  2. hrvn

    hrvn New Member

    Tham gia ngày:
    28/12/09
    Bài viết:
    20
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Khoản 2 điều 2 nghị định 1152/2006/NĐ-CP quy định : Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động.


    Như vậy các bạn đủ điều kiện được đóng BHXH. Mình không hiểu BHXH từ chối với lý do gì?


    Thời gian 45 ngày của NLđ nếu cty bạn có tham gia BHTN cho NLĐ thì được tính vào thời gian tham gia BHTN.


    Vài góp ý cùng bạn.
     
  3. hrvn

    hrvn New Member

    Tham gia ngày:
    28/12/09
    Bài viết:
    20
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    xin lỗi nghị định 152/2006/NĐ-CP
     
  4. Thoauyentram

    Thoauyentram New Member

    Tham gia ngày:
    24/7/09
    Bài viết:
    122
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Hải Dương
    Kể từ khi có quyết định giải thể doanh nghiệp, doanh nghiệp không được ký HĐ mới (không phải là hợp đồng nhằm mục đích thực hiện giải thể doanh nghiệp) do đó DN bạn ký HĐ lao động là không đúng và cơ quan BHXH từ chối nhận tham gia BHXH là đúng.
     
  5. minhkosen

    minhkosen New Member

    Tham gia ngày:
    24/8/09
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cám ơn bạn rất nhiều.


    1. Bạn tham khảo giúp Điều 159 Khoản 4 Luật Doanh nghiệp 2005 có quy định: “Các hoạt động bị cấm kể từ khi có quyết định giải thể bao gồm: 4. Ký kết Hợp đồng mới không phải là Hợp đồng nhằm thực hiện giải thể doanh nghiệp”;


    Như vậy theo mình là Công ty vẫn có quyền ký Hợp đồng theo công việc thực tế (tiến hành các hoạt động giải thể).


    2. Đối với trường hợp công nhân sản xuất của bên mình:


    Bên mình kỳ tính lương từ ngày 16 đến hết ngày 15 tháng sau. Như vậy Kỳ lương tháng 12/09 từ ngày 16/11/2009 đến hết ngày 30/11/2009 (tính thời gian tối thiểu) thì người LĐ có tổng số 15 ngày công. Như vậy là họ vẫn được tham gia đóng bảo hiểm. Vấn đề ở đây chỉ là: 45 ngày công mà công ty trả (mặc dù người LĐ không đi làm) thì có được tính làm thời gian đóng Bảo hiểm hay không thôi.


    Bạn cho ý kiến tư vấn 2 trường hợp trên nhé.
     
  6. Thoauyentram

    Thoauyentram New Member

    Tham gia ngày:
    24/7/09
    Bài viết:
    122
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Hải Dương
    1. Về điểm 1: theo mình việc phát sinh thêm HĐLĐ là phát sinh không nhằm mục đích giải thể DN vì:


    - Có thêm quan hệ lao động mới, đồng nghĩa với việc phát sinh các quyền lợi và nghĩa vụ như đóng BHXH, BHYT ...mà như trong QĐ giải thể có thể đã ghi hạn ngày chấm dứt việc chi trả các chế độ.


    - Ai là người sử dụng lao động khi DN đang trong tiến trình giải thể?


    - Việc làm đầu tiên trong giai đoạn giải thể là chi trả các chế độ cho NLĐ, và cấm không được tẩu tán tài sản, nếu cơ quan pháp luật coi việc ký HĐLĐ với một mức lương cao là hành động tẩu tán tài sản thì sao?


    Còn nếu bạn cho là đúng thì bạn làm công văn gửi BHXH, giải thích về lý do ký HĐLĐ mới để họ xem xét lại


    2. Về điểm 2: BHXH căn cứ theo ngày trong tháng từ 1 đến ngày cuối tháng chứ không quan tâm đến kỳ lương của doanh nghiệp. Sau ngày 15/11 n ếu quan hệ lao động không còn thì sẽ phải báo giảm lao động và tháng 12, nghĩa là BHXH tháng 12 không được tham gia.


    3. Về điểm thứ 3: theo mình 45 ngày lương công ty chi trả là khoản hỗ trợ tìm việc làm mà NLĐ không đi làm nên sẽ không được tham gia BHXH, vì BHXH căn cứ trên HD lao động. Khi HĐLĐ còn thì còn quan hệ về nghĩa vụ đóng nộp BHXH, BHYT, nhưng nếu NLĐ nghỉ việc từ 14 ngày làm việc trong tháng thì không được đóng BHXH, BHYT của tháng đó.


    Vài dòng trao đổi cùng bạn
     
  7. Hoàng Thu Huyền

    Hoàng Thu Huyền New Member

    Tham gia ngày:
    27/7/08
    Bài viết:
    64
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Bạn nói rất đúng, mình tán thành quan điểm của bạn
     
  8. minhkosen

    minhkosen New Member

    Tham gia ngày:
    24/8/09
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cám ơn sự đóng góp nhiệt tình của các bạn.


    Sau khi tìm hiểu sâu thêm mình cũng có đồng quan điểm với các bạn.


    Một lần nữa xin cám ơn rất nhiều
     

Chia sẻ trang này

Share