Hỏi về cách tính phép năm?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi hoanglinh229, 25/1/14.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. hoanglinh229

    hoanglinh229 Member

    Tham gia ngày:
    17/11/12
    Bài viết:
    36
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Thưa các anh/chị!
    Em làm nhân sự cho công ty May của Hàn. Hàng năm bên em có trả phép năm cho những người không thuộc diện nặng nhọc độc hại là 12 ngày và thuộc nặng nhọc độc hại là 14 ngày. Tuy nhiên, có nhiều người chưa sử dụng hết số ngày phép năm của mình khi hết năm. Vậy em muốn HRlink tư vấn giúp em cách tính phép năm chuẩn nhất cho người lao động ạ?
    Em xin chân thành cảm ơn!
     
  2. dinhhoa_hr

    dinhhoa_hr Member

    Tham gia ngày:
    4/9/11
    Bài viết:
    474
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Chào bạn,

    Trường hợp người lao động không sử dụng hết phép năm thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả tiền cho những ngày phép năm chưa nghỉ hết. Hiện nay, bộ luật mới chưa có hướng dẫn cụ thể vể tiền lương tính chi trả cho những ngày phé năm. Nhưng những Nghị Định cũ có hiệu lực hướng dẫn như sau:

    Tiền lương HĐLĐ theo ngày = tiền lương tháng chia cho 12 tháng
    Phép năm = tiền lương ngày x 12 ngày phép
    HOặc Phéo năm = tiền lương tháng chia 126nhân cho số ngày nghỉ còn lại

    Một vài ý kiến cùng bạn. Xin chân thành cảm ơn !

    Trân trọng
     
  3. 193297

    193297 New Member

    Tham gia ngày:
    19/2/11
    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(hoanglinh229 @ Jan 25 2014, 01:40 PM)

    Thưa các anh/chị!
    Em làm nhân sự cho công ty May của Hàn. Hàng năm bên em có trả phép năm cho những người không thuộc diện nặng nhọc độc hại là 12 ngày và thuộc nặng nhọc độc hại là 14 ngày. Tuy nhiên, có nhiều người chưa sử dụng hết số ngày phép năm của mình khi hết năm. Vậy em muốn HRlink tư vấn giúp em cách tính phép năm chuẩn nhất cho người lao động ạ?
    Em xin chân thành cảm ơn!


    Chào em,
    Số ngày phép thì tính theo Điều 7 Nghị định 45/2013 ban hành 10/5/2013.
    Còn tiền ngày phép năm thì:
    Cty mình làm giày (Hàn Quốc) thì hiểu vấn đề trên căn cứ theo Khoản 2 Đều 111, Điều 114, Mục C Khoản 1 Điều 97 BLLĐ như sau:
    2 trường hợp:
    TH1: NSDLĐ có sắp xếp cho NLĐ nghỉ phép năm: 2 tình huống phát sinh:
    1) NLĐ nghỉ việc trong năm: NSDLĐ trả 100% (không bao gồm 100% lương ngày làm thực tế)
    2) NLĐ còn làm việc cho Cty: NSDLĐ đã huy động đi làm vào ngày NLĐ đã đăng ký nghỉ phép năm hoặc ngày NSDLĐ đã bố trí phép năm, NSDLĐ trả 300% (không bao gồm 100% lương ngày làm thực tế)

    TH2: NSDLĐ không bố trí lịch nghỉ phép hàng năm trước, NSDLĐ trả 300% (không bao gồm 100% lương ngày làm thực tế)

    Cơ bản như trên, mong anh chị em trên diễn đàn cùng chia sẽ kinh nghiệm. Xin cảm ơn!
     

Chia sẻ trang này

Share