Mức tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc?

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi thanhhuyen081187, 20/4/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. thanhhuyen081187

    thanhhuyen081187 New Member

    Tham gia ngày:
    4/12/08
    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cho mình hỏi mức tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc sẽ được tính như thế nào?


    Nếu anh A vào công ty từ 01/01/2007, nghỉ việc vào 01/08/2009 thì:


    - Thời gian tính trợ cấp thôi việc từ 01/01/2007 đến 31/12/2008


    - Mức tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là bình quân 6 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động (tháng 2 đến tháng 7 năm 2009) hay thời điểm cuối cùng tính trợ cấp thôi việc (tháng 7 đến tháng 12 năm 2008)????


    Có thông tư nào hướng dẫn chi tíêt về điều này không ạ? Mong các anh chị giúp đỡ.
     
  2. ngocbac23

    ngocbac23 New Member

    Tham gia ngày:
    16/10/08
    Bài viết:
    128
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Tp.HCM
    Chào bạn,


    Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương, tiền công theo hợp đồng lao động, được tính bình quân của [SIZE=14pt]6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động[/SIZE], gồm tiền công hoặc tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có) (Điều 2 – Thông tư số 17/2009/TT-BLĐTBXH ngày 26/5/2009 sửa đổi, bổ sung một số điểm của thông tư số 21/2003/TT – BLĐTBXH ngày 22/9/2009)


    :lol:
     
  3. gaumeo983

    gaumeo983 New Member

    Tham gia ngày:
    12/12/08
    Bài viết:
    110
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    chào bạn!


    về câu hỏi của bạn mình xin đc trả lời như sau:


    Theo quy định về cách tính trợ cấp thôi việc thì:


    - Mức lương bình quân 6 tháng trc khi nghỉ viêc: bạn tính mức lương đến hết tháng 7 năm 2009. ví dụng là bằng X nào đó


    - Bạn lấy số X đó để tính đến thời điểm hết ngày 31 tháng 12 năm 2008 ( tức là 2 năm)


    vậy mức trợ cấp đc hưởng của anh A = X * 2 = Y
     
  4. gdns

    gdns New Member

    Tham gia ngày:
    27/5/09
    Bài viết:
    555
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Mức tiền lương tính trợ cấp thôi việc và giải quyết tranh chấp lao động là mức tiền lương ghi trong HĐLĐ.
     
  5. gaumeo983

    gaumeo983 New Member

    Tham gia ngày:
    12/12/08
    Bài viết:
    110
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Nếu trong hợp đồng ghi là hưởng theo thang bảng lương nhà nước thì thế nào? có phải hượp đồng nào cũng ghi rõ số tiền ra đâu.
     
  6. trieuquynh

    trieuquynh New Member

    Tham gia ngày:
    15/4/09
    Bài viết:
    48
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Dựa theo Khoản 5 Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ thì Thời gian tính trợ cấp thôi việc trong trường hợp này được làm tròn lên là 3 năm (8 tháng năm 2009 được tính tròn lên thành 1 năm nữa).


    Khi tính lương trung bình 6 tháng liền kề trước khi thôi việc (trong đó có lương cấp bậc, phụ cấp lương, phụ cấp khu vực). Nếu gọi X là lương bình quân vừa tính được thì trợ cấp thôi việc sẽ là:


    Y = 3X/2


    Mọi người xem có đúng không ạ.(!)
     
    Last edited by a moderator: 12/5/10
  7. trangiap

    trangiap New Member

    Tham gia ngày:
    17/12/09
    Bài viết:
    70
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    trường hợp này phải chia làm 2 trường hợp chứ:


    nếu từ 01/2009 công ty bạn có tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động này thì công ty bạn không phải trả trợ cấp thôi việc cho thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp, tức là người này chỉ được hưởng 2 năm trợ cấp thôi việc.( từ 2007- 12/2008)


    nếu công ty không tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người này thì thời gian tính trợ cấp thôi việc mới tính là 3 năm được như bạn trên nói.


    còn lương tính trợ cấp thôi việc là lương bình quân của 06 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động. nếu người này nghỉ tháng 08/2009 thì tính từ 02-07/2009. bạn xem ví dụ 1 trong thông tư 17/2009/ TT-BLĐTBXH là sẽ rõ trường hợp này
     
  8. nhansucute

    nhansucute New Member

    Tham gia ngày:
    17/5/11
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Các bác cho mình hỏi điều này tí, theo thông tư 21 hay 17 sửa đổi thì mức "Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương, tiền công theo HĐLĐ, được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, bao gồm tiền công hoặc tiền lương cấp bậc, chức vụ và phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có)"


    Các phần khác thì tôi hiểu, nhưng còn thắc mắc điều này: tiền lương tối thiểu có tính bình quân không? hay lấy tiền lương tối thiểu tại thời điểm nghỉ (ví dụ chấm dứt HĐLĐ tại thời điểm 01/6/2011 là 830.000 đ). Vì bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động có 05 tháng tiền lương TT là 730.000 đ và 01 tháng (tháng 5/2011) là 830.000 đ. Các bác chỉ dùm và có văn bản gì hướng dẫn cụ thể chỗ này không? Thanks các bác nhiềuuuu !!!!!!
     
  9. phuongmaithi

    phuongmaithi New Member

    Tham gia ngày:
    23/5/11
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Theo tôi thì dù là lương tối thiểu thì mình cũng cứ theo luật mà làm thôi. Nếu 6 tháng trước khi người lao động nghỉ việc mà lương có biến động thì mình sẽ cộng dồn 6 tháng lại và lấy trung bình.
     
  10. ngduyhung

    ngduyhung New Member

    Tham gia ngày:
    22/5/11
    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Vấn đề này xin trợ giúp bạn như sau:


    1. Thời gian tính trợ cấp


    - Trường hợp Công ty bạn chưa đóng BHTN từ 01/01/2009 cho anh A thì thời gian: 01/01/2007(tính cả thời gian thử việc) - 01/08/2009 ( 03 năm, từ 01/01/2009-01/08/2009 làm tròn thành 01 năm).


    - Trường hợp Công ty bạn đóng BHTN từ 01/01/2009 cho anh A thì thời gian: 01/01/2007-31/12/2008 (02 năm)


    2. Số tiền


    Sẽ lấy mức tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi anh A nghỉ việc : X


    Y = X x 2(hoặc3)/2


    Chú ý: Như công ty mình đang làm thì trong HĐLĐ có ghi thành 2 phần lương: Lương cơ bản và các khoản hỗ trợ khác thì mình lấy trung bình lương 6 tháng ( lương cơ bản)


    Bạn xem thông tư số 17/2009/TT-BLĐTBXH nhé


    OK

    Thong_tu_so_17.2009__HDLD__Tro_cap_thoi_viec_.doc
     

    Các file đính kèm:

    Last edited by a moderator: 23/5/11

Chia sẻ trang này

Share