Nghỉ việc báo trước vẫn bị phạt

Thảo luận trong 'LƯƠNG, THƯỞNG ĐÃI NGỘ, KẾ TOÁN LƯƠNG' bắt đầu bởi quochung, 7/6/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. quochung

    quochung New Member

    Tham gia ngày:
    25/3/10
    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Công ty tôi quy định người lao động có HĐLĐ thời hạn 1 năm mà muốn chấm dứt HĐLĐ dù đã báo trước 30 ngày nhưng vẫn bị trừ nửa tháng lương với lý do là bồi thường cho việc tự ý phá vỡ hợp đồng. Công ty làm vậy có đúng không? Nếu không đúng thì chúng tôi phải làm gì để lấy lại nửa tháng lương?


    Xin diễn đàn trả lời giúp, cảm ơn nhiều!
     
  2. thachthien1972

    thachthien1972 New Member

    Tham gia ngày:
    28/10/09
    Bài viết:
    28
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    :unsure:


    1/HDLD thời hạn đủ 12 tháng đến 36 tháng : báo chấm dứt HD trước 30 ngày là Luật Lao Động quy định


    2/Cái gọi là" Bồi thường cho việc tự ý phá vỡ HD" là do Luật .... Rừng quy định.


    3/Công đoàn cơ sở, Liên đoàn lao động....Toà lao động là nơi giúp bảo vệ quyền lợi Người Lao Động.


    Tó, lại Công ty bạn toàn áp dụng đúng Luật, từ Luật Lao Động đến Luật Rừng! Hix !


    Dù là làm thuê trong lĩnh vực HCNS 12 năm nhưng tôi chúa ghét những kiểu chèn ép người lao động same same vầy! hok hiểu do Tay HRM của bạn phản động or hèn nhát muh để lòi ra cái Quy định quái chiêu zay!
     
  3. hatranthu

    hatranthu New Member

    Tham gia ngày:
    11/8/08
    Bài viết:
    26
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Mình nghĩ bạn hãy kiểm tra lại xem lý do mình xin chấm dứt HĐLĐ có đúng như những lý do quy định tại Điều 37 của Luật Lao động không, nếu đúng một trong những lý do đó thì công ty đã làm sai. Còn nếu không thì phòng Nhân sự công ty bạn chưa làm tròn bổn phận của mình khi chưa giải thích rõ cho bạn hiểu tại sao lại giải quyết như vậy đối với bạn.


    Chúc bạn sớm rõ vấn đề này.
     
  4. hoanganhdao

    hoanganhdao New Member

    Tham gia ngày:
    5/6/09
    Bài viết:
    180
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Bình Dương
    Mình cũng nghĩ như bạn hatranthu. Điều 37 luật lao động quy định:


    + Điều 37:


    1- Đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng; người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:


    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được đảm bảo các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động.


    B) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn theo hợp đồng lao động.


    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động.


    d) Bản thân và gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động.


    đ) Được bầu vào nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước.


    e) Người lao động nữ có thai, phải nghỉ việc theo chỉ định của bác sĩ.


    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục. (đây là khoản mới được bổ sung)


    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:


    a) Đối với các trường hợp quy định tại điểm a, b, c và g: ít nhất là 3 ngày.


    B) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và đ: ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất 3 ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;


    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.


    3- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 6 tháng liền thì phải báo trước ít nhất 3 ngày.


    và Điều 36 quy định:


    Hợp đồng lao động chấm dứt trong những trường hợp sau đây:


    - Hết hạn hợp đồng


    - Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng.


    - Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng.


    - Người lao động bị kết án tù giam, hoặc bị cấm làm công việc cũ theo quyết định của Tòa án.


    - Người lao động chết hoặc mất tích theo tuyên bố của Tòa án.


    Như vậy nếu bạn chấp hành đúng một trong các điều kiện nêu trên thì công ty nêu lý do như vậy là sai và ngược lại


    Chúc may mắn
     
  5. ngocbac23

    ngocbac23 New Member

    Tham gia ngày:
    16/10/08
    Bài viết:
    128
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Tp.HCM
    Chào bạn,


    Thời hạn báo trước đối với loại hợp đồng lao động xác định thời hạn chỉ là "điều kiện cần". Đối với loại hợp đồng lao động này cần phải có "điều kiện đủ" nữa. Điều kiện đó được quy định cụ thể tại khoản 1 và 2 điều 37 bộ luật lao động.


    "Điều 37


    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:


    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;


    B) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn theo hợp đồng;


    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;


    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;


    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy Nhà nước;


    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc.


    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:


    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b và c: ít nhất ba ngày;


    B) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất ba mươi ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ một năm đến ba năm; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm;


    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này"


    Như vậy, phải dựa vào từng trường hợp cụ thể mới có thể xác định được người sử dụng lao động có vi phạm pháp luật hay không.


    :lol:
     

Chia sẻ trang này

Share