Nhân viên không muốn và nhất định không đóng BHXH???

Thảo luận trong 'TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG' bắt đầu bởi thamnguyen87, 22/9/09.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. thamnguyen87

    thamnguyen87 New Member

    Tham gia ngày:
    7/2/09
    Bài viết:
    221
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Hi các anh chị đã gặp trường hợp nào như này chưa ạh?


    Ở bên em nhân viên ( hầu hết), là ko ai muốn đóng BHXH cả, trong khi đó thì toàn bộ 23% trích nộp BHXH là phía công ty trả cả, người lao động chỉ việc hoàn tất các hồ sơ để công ty đóng BHXH thôi, nhưng họ cũng không muốn. Vì tính chất nghề nghiệp bên chỗ e mọi người sống hơi bất cần và nghệ sĩ một chút, nên cảm thấy cái việc ( đi xin xác nhận sơ yếu lí lịch, hay đi khám sức khỏe) là việc rất phiền hà, nên chẳng ai muốn đi cả, mọi người cứ bảo thôi ko đóng, ko cần đóng, abc, xyz


    Lúc đầu e tưởng vấ đề đơn giản, nhưng bây giờ hóa ra mọi người nhất quyết không thích đóng BHXH thật, vậy các anh chị cho e hỏi điều này nhé.


    - Nếu có biên bản thỏa thuận xác nhận của người lao động, là họ ko muốn đóng BHXH thì bên phía BHXH có chấp nhận không ạh


    - Theo e được biết thì việc đóng BHXH là bắt buộc đối với công ty và người lao động có kí HDLD thời hạn từ 3 tháng trở lên, vậy thì ko có việc thích đóng hay ko, mà là bắt buộc phải đóng đúng ko ạh? nhưng ngặt nỗi e ko thể nào tìm thấy cái điều khoản nào quy định bắt buộc điều này cả. Anh chị nào có văn bản luận nào đó trích dẫn về điều này thì share cho e với ạh, để e trình cho ban lãnh đạo và phía người lao động.


    Thật ra e đã giai thích hết nhẽ về cái lợi khi đóng BHXH rồi, nhưng , họ bảo e ( chờ được vạ má đá sưng, a mà có ốm đau chờ được tiền bảo hiểm xã hội chắc anh nghỏm rồi >"< ). đại loại những lí lẽ như đó mà.


    Em phai làm sao bây giờ ah?? Mong anh chị chia sẻ với em nhé.
     
  2. ducanh0909

    ducanh0909 New Member

    Tham gia ngày:
    4/8/09
    Bài viết:
    20
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Theo mình, bạn phải thuyết phục họ đóng bảo hiểm vì theo luật lao động:


    - Bảo hiểm là bắt buộc khi ký hợp đồng lao động: Điều 29 mục 1


    - Thỏa ước tập thể không được trái với Luật lao động: điều 44 mục 2


    Chúc bạn thành công
     
  3. HRvnplus

    HRvnplus New Member

    Tham gia ngày:
    21/2/09
    Bài viết:
    276
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Nơi ở:
    HCMC
    Việc của công ty là phải đóng BHXH và công ty đồng ý đóng 23% cho người lao động luôn thì đâu có gì khó khăn. Mình cứ làm thủ tục đóng BHXH cho nhà nước. Còn người lao động không chịu làm thủ tục BHXH thì họ sẽ mât quyền lợi thôi. Không có gì đáng ngại cả.


    Sẽ có lúc họ sẽ hiểu giá trị và tính "Ưu việt" của chế độ BH bắt buộc thôi mà.


    Còn về luật thì bạn xem trong Luật Lao động và Luật BHXH nhé.
     
  4. Thu huyền

    Thu huyền New Member

    Tham gia ngày:
    17/9/08
    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
     
  5. Thu huyền

    Thu huyền New Member

    Tham gia ngày:
    17/9/08
    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Theo mình nghĩ Luật quy định đóng BHXH là bắt buộc đối với các công ty là nhằm bảo vệ quyền lợi cho người lao động nhưng giữa người SDLD và người lao động vẫn có sự thoả thuận. Nếu công ty bạn đã đồng ý đóng 23% (bao gồm cả 6% của người LĐ và họ vẫn "không chịu" đóng thì có thể ghi rõ thoả thuận trong HĐLĐ và Công ty trả phần bảo hiểm bắt buộc (17%) cộng dồn vào lương cho NLĐ để họ tự lo đóng BH là được.
     
  6. xuanhuynh

    xuanhuynh New Member

    Tham gia ngày:
    29/6/09
    Bài viết:
    104
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Nơi ở:
    Hanoi
    Theo luật BHXH, việc đóng BHXH đối với người lao động có HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên là trách nhiệm và bắt buộc phải tham gia chứ không thể là thỏa thuận được và người sử dụng lao động có trách nhiệm hàng tháng đóng BHXH cho người lao động. Chỉ có HĐLĐ dưới 3 tháng thì mới thanh toán khoản tiền BHXH & BHYT cho người lao động. Hành vi không đóng BHXH của NLĐ thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc là hành vi vi phạm luật BHXH và bị nghiêm cấm.
     

Chia sẻ trang này

Share