NLĐ phải tự đóng BHXH nếu nghỉ nhiều

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi kangnalu, 15/11/12.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. kangnalu

    kangnalu New Member

    Tham gia ngày:
    16/4/12
    Bài viết:
    11
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Công ty em mới ban hành quy định là trong một tháng NLĐ nghỉ quá 5 ngày (bao gồm cả nghỉ liên tục hay cộng dồn) thì NLĐ phải tự bỏ tiền đóng BHXH cho những ngày nghỉ đó, còn những ngày đi làm vẫn được công ty đóng. Không áp dụng với trường hợp nghỉ quá 5 ngày nhưng tuân theo quy định công ty và luật nhà nước.

    Anh chị cho em hỏi quy định này của công ty em có đúng luật không ah?
     
  2. Trung Vũ

    Trung Vũ New Member

    Tham gia ngày:
    11/10/12
    Bài viết:
    72
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    SAL
    QUOTE(Chú Thích)(kangnalu @ Nov 15 2012, 04:49 PM)

    Công ty em mới ban hành quy định là trong một tháng NLĐ nghỉ quá 5 ngày (bao gồm cả nghỉ liên tục hay cộng dồn) thì NLĐ phải tự bỏ tiền đóng BHXH cho những ngày nghỉ đó, còn những ngày đi làm vẫn được công ty đóng. Không áp dụng với trường hợp nghỉ quá 5 ngày nhưng tuân theo quy định công ty và luật nhà nước.

    Anh chị cho em hỏi quy định này của công ty em có đúng luật không ah?



    Chào bạn,
    Bạn tham khảo Điều 91, Điều 92 Luật bảo hiểm xã hội nhé; mình thấy quy định không ổn chút nào cả.

    Trân trọng.
     
  3. Kaizen37

    Kaizen37 Moderator

    Tham gia ngày:
    15/1/09
    Bài viết:
    246
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    QUOTE(Chú Thích)(kangnalu @ Nov 15 2012, 04:49 PM)

    Công ty em mới ban hành quy định là trong một tháng NLĐ nghỉ quá 5 ngày (bao gồm cả nghỉ liên tục hay cộng dồn) thì NLĐ phải tự bỏ tiền đóng BHXH cho những ngày nghỉ đó, còn những ngày đi làm vẫn được công ty đóng. Không áp dụng với trường hợp nghỉ quá 5 ngày nhưng tuân theo quy định công ty và luật nhà nước.

    Anh chị cho em hỏi quy định này của công ty em có đúng luật không ah?



    Bạn giải thích rõ hơn tình huống này đi, quy định này áp dụng cho những trường hợp như thế nào?
     
  4. ducloita

    ducloita New Member

    Tham gia ngày:
    12/1/12
    Bài viết:
    124
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Dear Bạn kangnalu.

    Có phải ý của bạn là cty yêu cầu n/v đóng phần 21% trong những ngày nghỉ phải không ?

    Bạn có thể nói rỏ là n/v nghỉ phép hay nghỉ không lương không ?

    Mà nhìn sơ bộ qua mình thấy hình như là không ổn rồi :).

    Rgds.
     
  5. dinhhoa_hr

    dinhhoa_hr Member

    Tham gia ngày:
    4/9/11
    Bài viết:
    474
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Chào cả nhà !
    Người Sử dụng LĐ có trách nhiệm phải đóng 21% tiền tham gia BHXH, BHYT, BHTN cho NLĐ khi họ đủ điều kiện để tham gia bắt buộc. ĐÓ là Trách nhiệm của người sử dụng lao động nên khi công ty Yêu cầu NLĐ nghỉ việc quá 5 ngày trong 1 tháng thì NLĐ phải bỏ tiền để đóng 21% của Người SDLĐ và 9,5% của phần họ nữa là Trái với quy định của Pháp Luật.
    Luật BHXH quy định, " điểm 3 mục I phần B Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/01/2007: "Thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì cả người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội trong tháng đó. Thời gian này không tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội".Người lao động ốm đau hoặc vì lý do khác nghỉ việc quá 14 ngày trong 1 tháng thì Người sử dụng lao động có Quyền không đóng BHXH tháng đó, tức là tháng đó mình cắt BHXH nhưng đó là trên 14 ngày/ 1 tháng. Công ty bạn lấy lý do gì để bắt người lao động tự đóng tiền BHXH như vậy. Bạn nên xem lại nếu không muốn gặp rắc rối lớn đến hình ảnh công ty, trách nhiệm pháp lý,....Một vài chia sẻ cùng bạn.
    Trân trọng,
     
  6. kangnalu

    kangnalu New Member

    Tham gia ngày:
    16/4/12
    Bài viết:
    11
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Cảm ơn anh chị đã trả lời giúp em ^^

    Vấn đề em nêu ra chắc chưa rõ lắm. Em xin lấy 2 ví dụ cho dễ hiểu:

    1. NLĐ nghỉ trên 14 ngày thì công ty sẽ báo giảm BHXH => cái này thì không vấn đề gì ah.

    2. Công ty em qui định NLĐ nghỉ dưới 14 ngày nhưng quá 5 ngày (5 ngày này không tính những ngày nghỉ ốm, nghĩ lễ, nghỉ phép theo nhà nước quy định hay do phía công ty cho nghỉ) thì NLĐ sẽ phải tự đóng 100% tiền BHXH cho những ngày nghỉ đó.

    VD: NLĐ nghỉ 6 ngày không lương (đều vì lý do cá nhân, ko bao gồm nghỉ lễ, phép, công ty cho nghỉ trong 6 ngày đó) trên tổng 26 ngày công của tháng, tức là dưới 14 ngày và trên 5 ngày => NLĐ phải đóng 100% tiền BHXH cho 6 ngày nghỉ đó, còn 20 ngày còn lại NLĐ đi làm thì chia theo như bình thường NLĐ đóng 9.5% - công ty em đóng 21%.

    Quy định này hiện công ty em đang xem xét lại nhưng kết quả thì cũng chưa rõ ra sao.
     
  7. dinhhoa_hr

    dinhhoa_hr Member

    Tham gia ngày:
    4/9/11
    Bài viết:
    474
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Chào bạn !
    Mình hiểu vấn đề của bạn đưa ra, cho nên mình mới dẫn quy định của Pháp Luật BHXH về việc người lao động nghỉ việc quá 14 ngày. Còn nếu người LĐ nghỉ việc dưới 14 ngày trong 1 tháng thì họ tất nhiên được hưởng đầy đủ Quyền lợi của họ " tham gia BHXH, BHTN, BHYT" đầy đủ. Công ty bạn làm như thế là trái quy định của Pháp luật lao động.
    một vài chia sẻ cùng bạn ! chúc bạn thành công
    Trân trọng,
     

Chia sẻ trang này

Share