Thời gian báo trước khi chấm dứt hợp đồng lao động

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi Nguyen Van Quang, 19/11/08.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. Nguyen Van Quang

    Nguyen Van Quang New Member

    Tham gia ngày:
    9/11/08
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chào các bạn!


    Theo luật lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động thì Người lao động (Người sử dụng lao động) phải báo trước:


    + Hợp đồng xác định thời hạn là : 30 ngày.


    + Hợp đồng không xác định thời hạn là : 45 ngày


    Vậy 30 ngày hay 45 ngày này bao gồm cả ngày nghỉ hàng tuần, Lễ, Tết hay là số ngày làm việc thực tế ( không bao gồm ngày nghỉ hàng tuần, Lễ, Tết)?


    ví dụ: Anh Nguyễn Văn A có Hợp đồng không xác định thời hạn. Anh A nộp đơn xin thôi việc vào ngày 01/04/2008. vậy Anh A phải làm việc cho đến ngày:


    + 15/05/2008


    hay là:


    + 24/05/2008


    Các bạn hãy tư vấn giúp mình với. Nếu các bạn có thông tư, nghị định, hướng dẫn hay công văn trả lời thì chi mình xin nhé.


    Các bạn vui lòng gởi về địa chỉ sau: nguyenvanquang233@gmail.com


    Cám ơn các bạn nhiều!


    Nguyễn Văn Quang
     
  2. Kim Nhung

    Kim Nhung Hội viên CPO Club

    Tham gia ngày:
    6/11/08
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Về số ngày báo trước để chấm dứt HDLD theo qui định là ngày làm việc đó bạn !


    Bạn có thể tham khảo Thông tư 21/2002/TT-BLDTBXH ngày 22/9/2003 nhé. Mình xin trích dẫn qui định về thời gian báo trước để bạn tham khảo. Nếu muốn có file thông tư này bạn có thể search trên web hoặc e-mail cho mình. Mình sẽ send cho nhé. :)


    THÔNG TƯ CỦA BỘ LAO ĐỘNG THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI


    SỐ 21/2003/TT-BLĐTBXH NGÀY 22/9/2003 HƯỚNG DẪN THI HÀNH


    MỘT SỐ ĐIỀU CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 44/2003/NĐ-CP NGÀY 09/5/2003


    CỦA CHÍNH PHỦ VỀ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG


    III. CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG, TRỢ CẤP THÔI VIỆC


    VÀ BỒI THƯỜNG CHI PHÍ ĐÀO TẠO


    1. Thời gian báo trước để chấm dứt hợp đồng lao động thực hiện như sau:


    a) Trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 36 của Bộ Luật Lao động thì hai bên không phải báo trước.


    B) Trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 37 hoặc Điều 38 của Bộ Luật Lao động, thì bên có quyền đơn phương phải thực hiện việc báo trước cho bên kia bằng văn bản. Số ngày báo trước của người lao động được qui định tại khoản 2, khoản 3 Điều 37; của người sử dụng lao động tại khoản 3 Điều 38 của Bộ Luật Lao động. Số ngày báo trước là ngày làm việc. Riêng trường hợp người lao động bị kỷ luật sa thải thì không phải báo trước.
     
  3. anhnguyet_hro

    anhnguyet_hro Active Member

    Tham gia ngày:
    21/4/08
    Bài viết:
    1,956
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    36
    Đây là 2 văn bản được đề cập ở bài trả lời trên:

    21_2003_TT_BL__TBXH.rar

    ND44CP_Hop_dong_lao_dong___2003.rar
     

    Các file đính kèm:

  4. khai_vnj

    khai_vnj New Member

    Tham gia ngày:
    4/11/08
    Bài viết:
    32
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    CÓ NGHỊ ĐỊNH 44 VÀ THÔNG TƯ 21 QUY ĐỊNH RẤT RÕ VẤN ĐỀ NÀY.
     
  5. freewind

    freewind New Member

    Tham gia ngày:
    27/10/08
    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Trong trường hợp công ty thông báo trước 45 ngày, nhưng người lao động chỉ làm việc 15 ngày và đề nghị nghỉ sớm --> công ty có phải trả tiền đầy đủ 45 ngày hay chỉ trả tiền cho 15 ngày người lao động làm việc? Nhờ anh chị tư vấn giúp.
     
  6. Tho Ngoc

    Tho Ngoc New Member

    Tham gia ngày:
    23/9/08
    Bài viết:
    178
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cty báo trước 45 ngày, nhưng người lao động chỉ làm việc 15 ngày thì cty chỉ tính lương 15 ngày làm việc của nhân viên này thôi, dĩ nhiên là cùng với trợ cấp thôi việc và phụ cấp (nếu có) bạn nhé.
     

Chia sẻ trang này

Share