tu van ve viec su dung the BHYT

Thảo luận trong 'LUẬT LAO ĐỘNG, BHXH' bắt đầu bởi mydungto, 28/4/10.

  1. QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN
    - Đăng bài viết bắt buộc có tiền tố
    - Không đăng bài Quảng Cáo
    - Chỉ được phép đăng bài Tuyển dụng trong lĩnh vực nhân sự, hành chính và liên quan
    - 1 nick chỉ được phép đăng tối đa 2 bài tuyển dụng 1 tuần
    - Bài tuyển dụng bắt buộc phải có thời hạn, và sẽ bị xóa sau khi hết hạn 3 ngày
    ------------------------------
    Liên hệ quản trị diễn đàn: nguyenbaoanh89@gmail.com
    Dismiss Notice
  1. mydungto

    mydungto New Member

    Tham gia ngày:
    11/4/09
    Bài viết:
    104
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Chao ca nha,


    Hom nay nhan vien em thac mac ve viec " the BHYT co the dung de kham thai khong"?


    That su minh cung chua lam nhieu ben BHXH & BHYT nen cung kg biet ro truong hop nay.


    Ca nha tu van minh voi.


    Cam on nhieu
     
  2. velvetyrose

    velvetyrose Member

    Tham gia ngày:
    2/2/10
    Bài viết:
    122
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Chào bạn.


    Câu hỏi bạn đưa ra mình xin trả lời như sau:


    Thẻ BHYT có thể dùng để khám thai.


    Vì theo Điểm a, khoản 1, Điều 21 của Luật BHYT thì


    Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí như Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;
     
  3. mydungto

    mydungto New Member

    Tham gia ngày:
    11/4/09
    Bài viết:
    104
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Cam on ban. Con viec chich ngua cac loai benh truoc khi mang thai thi khong duoc huong che do BHYT ha ban?
     
    Last edited by a moderator: 29/4/10
  4. Hoàng Thu Huyền

    Hoàng Thu Huyền New Member

    Tham gia ngày:
    27/7/08
    Bài viết:
    64
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    0
    Đúng bạn ạ; khi bạn có thai thì bạn sẽ được hưởng những ngày nghỉ đi khám thai (thường 5ngày trong thời kỳ thai nghén) được chi trả lương, bạn được cấp phát thuốc, siêu âm, xét nghiệm nước tiểu, xét nghiệm máu.... túm lại là khi bạn có thai thì bạn sẽ được hưởng chế độ BHYT theo như chính sách; tất nhiên thuốc theo BHYT sẽ không thực sự là tốt, cần phải mua ngoài - bác sỹ sẽ kê khi bạn lên tiếng, hoặc chỉ định phải mua nếu thuốc nằm ngoài danh mục được cấp.


    Việc bạn uống thuốc, chích thuốc trước khi bạn có thai để mục đích hỗ trợ cho việc bạn có thai thì đó là việc làm tự cá nhân bạn, BHYT không hỗ trợ khoản này.


    Thân
     

Chia sẻ trang này

Share